ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ต้องการผสม Day&Night cream เนื้อเจลครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ต้องการผสม Day&Night cream เนื้อเจลครับ

โพสต์โดย arin_khem » อังคาร ก.ค. 14, 2020 9:56 pm

ส่วนตัวมีผิวผสม ไม่ได้มีปัญหาสิว
อยากได้ครีมที่ปรับสมดุลย์ผิว + ปั๊มผิวให้ดูอิ่มน้ำครับ

ส่วนผสมปั๊มผิว
WaterLock 1%
Hydro Algae 2%
Natural Moisturizing Amino acid 5%
Aloe Vera Extract 3%
Honey Extract 1%
Panthenol 2%

ส่วนผสมปรับสมดุลย์ผิว
Vitamin B6 2%
Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 1%

ส่วนผสมอื่นๆ
Glycerin 5%
DMI 3%
Mild Preserved Eco 1%
AnyGel 1%
น้ำกลั่น 73%

จะมีความเหนอะไปหรือไม่ครับ
แล้วอยากได้เนื้อเจลที่ไม่ใช่แบบเซรั่มครับ ใช้ AnyGel 1% เหมาะสมหรือไม่ครับ

วิธีผสมคือ
ใส่ส่วนผสมยกเว้น AnyGel ลงในน้ำ คนให้เข้ากัน
เติม AnyGel ลงไปคนให้เป็นเนื้อเจล แบบนี้ถูกต้องไหมครับ
arin_khem

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ต้องการผสม Day&Night cream เนื้อเจลครับ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ค. 17, 2020 9:54 pm

สวัสดีคะ

สูตรไม่ได้เหนอะ แต่จะมากเกินไปสำหรับผิวผสมหรือเปล่า คงต้องทดสอบดูคะ แต่ทีมงานคิดว่ามีการเลือกใช้ส่วนผสม moisturizer มากจนเกินความจำเป็น เพราะเป็นผิวผสมอยู่แล้ว แม้ว่าการเติมความชุ่มชื้นก็จำเป็น แต่ไม่ได้แปลว่าจะต้องเติมให้มากขนาดนี้คะ น่าจะเติมส่วนผสมกลุ่มลดริ้วรอย แทน moisturizer จำนวนมากๆในสูตรคะ

แล้วอยากได้เนื้อเจลที่ไม่ใช่แบบเซรั่มครับ ใช้ AnyGel 1% เหมาะสมหรือไม่ครับ

ไม่แน่ใจความหมาย หากหมายถึงเนื้อข้นๆเป็นก้อนเจล AnyGel 1% คิดว่าเหมาะสมแล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง