ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามส่วนผสมในสูตร รบกวนทีมงานช่วยดูให้หน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามส่วนผสมในสูตร รบกวนทีมงานช่วยดูให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย typoarty » จันทร์ ก.ค. 13, 2020 1:50 pm

อยากทำครีมทาผิวไว้ใช้เอง โดยที่มีส่วนผสมไม่ยุ่งยากมาก
โดยลักษณะผิวเป็นคนผิวแห้ง ซึ่งปกติจะใช้ body cream หรือ body butter ค่อนข้างมาก
เลยอยากทำเพื่อใช้เองค่ะ

รบกวนดูสูตรให้ด้วยค่ะ ว่าสามารถทำตามนี้ได้ไหมคะ

Water
1.น้ำ 70%
2.Phenoxyethanol SA 1%

Oil
3.Milk Lotion Maker 4%
4.shea butter 10%
5.Grape Seed Oil 12%
6.Essential Oil Lavender 3%

A: นำส่วนของน้ำมันทั้งหมดผสมรวมกัน (3+4+5) อุ่น 70 องศา ให้ละลายเป็นเนื้อเดียวกัน จะมีลักษณะเนื้อเหลว
B: อุ่นส่วนน้ำ (1+2) ให้ใกล้เคียงกับส่วนของน้ำมัน 70 องศา
C: ในขณะที่กำลังปั่นส่วนของน้ำด้วยความเร็วสูง
ให้ค่อยๆเติมส่วนของน้ำมันลงไป ปั่นต่อเนื่องให้เข้ากันในขณะที่กำลังเย็นลง โดยไม่ต้องใช้ความเร็วสูง เมื่อเย็นลงค่อยเติม Essential Oil ลงไปปั่นรวมกัน

ขอบคุณทีมงานมากค่ะ :)
typoarty

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามส่วนผสมในสูตร รบกวนทีมงานช่วยดูให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ค. 16, 2020 10:48 am

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ แต่ Essential Oil จะต้องอุ่นแล้วผสมในส่วนน้ำมันตั้งแต่แรก ไม่สามารถแยกมาเติมทีหลังได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามส่วนผสมในสูตร รบกวนทีมงานช่วยดูให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย typoarty » เสาร์ ก.ค. 18, 2020 11:54 am

ขอบคุณมากค่ะ ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ
ถ้าใส่เป็นหัวน้ำหอมแทน Essential Oil ใส่ในขั้นตอนไหนได้บ้างคะ หรือต้องเป็นช่วง cool down phase คะ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
typoarty

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ค. 20, 2020 10:53 pm

สวัสดีคะ

เหมือนกันกับ Essential Oil คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง