ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนทีมงานรีวิวสูตรน้ำตบครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนทีมงานรีวิวสูตรน้ำตบครับ

โพสต์โดย misix24 » อังคาร ก.ค. 07, 2020 11:05 pm

สูตรนี้มีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ
ตัวนี้ต้องการทำเป็น toner/essence เหมือนน้ำตบครับ แต่อยากให้มีความหนืดเล็กน้อยเพื่อจะได้ใช้ง่ายขึ้นหน่อยครับ
ถ้าผสมตามด้านล่างไม่แน่ใจว่าจะได้ pH เท่าไหร่ เลยยังไม่ได้ใส่ตัวปรับค่า pH โดยค่า pH ที่ต้องการของสูตรคือ 3.5
เข้าใจว่า Witch Hazel (Alcohol Free, Paraben Free) Plus Allantoin มีสารกันเสียอยู่แล้ว แต่ไม่แน่ใจว่าเพียงพอหรือเปล่า อาจจะสามารถตัดตัว Phenoxyethanol SA (eq. Optiphen Plus) ออกได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

Witch Hazel (Alcohol Free, Paraben Free) Plus Allantoin 81.20 %
Ampho-Glycolic™ (Non-Stinging glycolic acid) 7.00 %
Palmaria Palmata Extract 3.00 %
HydroAlgae™ 2.00 %
Glycosaminoglycans Complex 1.00 %
Hyaluronic Acid (Small Molecule) 0.20 %
Laurocapram (Water Soluble) 2.00 %
Phenoxyethanol SA (eq. Optiphen Plus) 0.50 %
Odor-Kill™ (ละลายน้ำ) 1.00 %
Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) 0.10 %
WaterLube™ Slip 2.00 %
misix24

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 15 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนทีมงานรีวิวสูตรน้ำตบครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 12, 2020 4:33 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้มีข้อจำกัดดังนี้คะ

glycolic acid จะทำให้งานได้ดี เมื่อมีค่า pH ต่ำ (ไม่ควรเกิน 3.5 , ยิ่งต่ำ ยิ่งดี แม้ว่าอาจระคายเคืองผิวมากขึ้น)

แต่ค่า pH ที่ต่ำ จะทำให้ส่วนผสม active อื่นๆในสูตรเสื่อมคุณภาพได้เร็ว จึงไม่สามารถทำได้ดีทั้ง 2 ด้าน (คือ การผลัดเซลล์ผิว อย่างมีประสิทธิภาพ ไปพร้อมๆกับ การให้สาร active บำรุงผิวอื่นๆ ออกฤทธิ์ได้อย่างมีประสิทธิภาพ)

ส่วนผสมที่ไม่สามารถทนค่า pH ต่ำกว่า 3.5 มีดังนี้คะ

Palmaria Palmata Extract
HydroAlgae™
Glycosaminoglycans Complex

แนะนำแนวทางแก้ไข คือ เลือกทางใดทางหนึ่ง หากต้องการเน้นการผลัดเซลล์ผิว ก็ให้ตัดส่วนผสม 3 รายการดังกล่าวออก และอาจจะพิจารณาเลือกส่วนผสมบำรุงผิวอื่นๆที่สามารถทน pH ต่ำๆ ได้ ตัวอย่างเช่น Ectoin , Skin-mimic หรือ เลือกใช้ส่วนผสมผลัดเซลล์ผิวอื่นๆแทน โดยเลือกชนิดที่ไม่ได้จำเป็นต้องปรับค่า pH ของสูตรให้ต่ำๆ เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพการผลัดเซลล์ผิวดี ตัวอย่างเช่น Willow Bark Extract, Pumpkin Renew, Yeast Resurface

สารกันเสียในสูตรนี้ ไม่จำเป็นต้องเพิ่มแล้วคะ เนื่องจาก Witch Hazel ซึ่งใช้ในสูตรในอัตราสูง มีการเติมสารกันเสียมาจากทางผู้ผลิตแล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนทีมงานรีวิวสูตรน้ำตบครับ

โพสต์โดย misix24 » จันทร์ ก.ค. 13, 2020 10:38 am

Palmaria Palmata Extract
HydroAlgae™
Glycosaminoglycans Complex

active 3 ตัวนี้ผมเช็คในหน้าเทคนิคแล้วเห็น pH ของสูตรควรอยู่ระหว่าง 3.5-6.5 เลยคิดว่าน่าจะไหว เพราะสูตรนี้ต้องการให้มี pH ที่ 3.5 ครับ
แบบนี้หมายความว่า ถึงแม้ระบุว่า 3.5 ก็จริง แต่ก็ยังมีผลให้เสื่อมสภาพเร็วอยู่ ถ้าหลีกเลี่ยงได้ควรหลีกเลี่ยงใช่ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
misix24

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ค. 16, 2020 10:41 am

สวัสดีคะ

3.5 ได้ ไม่มีปัญหาคะ
staff

โพสต์โดย misix24 » ศุกร์ ส.ค. 07, 2020 9:32 pm

ได้กลับไปหาดูส่วนผสมที่สามารถทน pH ที่ 3.5 หรือต่ำกว่าอีกครั้ง จึงปรับสูตรใหม่เป็นตามด้านล่างครับ
สูตรนี้ต้องการให้เป็นน้ำตบโดยอยากให้มีความหนืดเล็กน้อยเพื่อใช้ง่ายขึ้น จึงใส่ Xanthan Gum
ระหว่าง Xanthan Gum, AnyGel™, Pro Polymer™ ควรใส่อะไรดีครับ
เท่าที่อ่านดูเหมือน Xanthan Gum ให้ความใสได้มากกว่า AnyGel™
แต่ AnyGel™ ได้เรื่องผิวสัมผัสที่ไม่เหนอะหนะ ซึมและแห้งไปกับผิวทันที
ส่วน Pro Polymer™ ได้เรื่องนำพาส่วนผสม

แล้วส่วนอื่น ๆ มีปัญหาหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

4D Hyaluronic Acid 5.00 %
Ampho-Glycolic™ (Non-Stinging glycolic acid) 3.50 %
N-Acetyl Cysteine (สังเคราะห์ Glutathione) 3.00 %
Pisum Sativum Extract (Pea-Ex™) 3.00 %
Wakame Extract (Brown Sea Weed) 3.00 %
Wrinkle-Fill™ (AcetyL-Tyrosine) 2.00 %
Laurocapram (Water Soluble) 2.00 %
1,2-Hexanediol (Super-Purified, Odorless) 2.00 %
Phenoxyethanol SA (eq. Optiphen Plus) 0.50 %
AMP (2-Amino-2-methyl-1-propanol) 95% 0.30 %
Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) 0.20 %
Witch Hazel (Alcohol Free, Paraben Free) Plus Allantoin 72.50 %
misix24

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2020 11:50 pm

สวัสดีคะ

ระหว่าง Xanthan Gum, AnyGel™, Pro Polymer™ ควรใส่อะไรดีครับ
เท่าที่อ่านดูเหมือน Xanthan Gum ให้ความใสได้มากกว่า AnyGel™
แต่ AnyGel™ ได้เรื่องผิวสัมผัสที่ไม่เหนอะหนะ ซึมและแห้งไปกับผิวทันที
ส่วน Pro Polymer™ ได้เรื่องนำพาส่วนผสม

แต่ละตัวให้ผิวสัมผัสที่แตกต่างกัน เรียนแนะนำให้ทดลองดูคะ แต่ใช้ได้ทั้ง 3 ตัวคะ

4D Hyaluronic Acid 5.00 %
Ampho-Glycolic™ (Non-Stinging glycolic acid) 3.50 %
N-Acetyl Cysteine (สังเคราะห์ Glutathione) 3.00 %
Pisum Sativum Extract (Pea-Ex™) 3.00 %
Wakame Extract (Brown Sea Weed) 3.00 %
Wrinkle-Fill™ (AcetyL-Tyrosine) 2.00 %
1,2-Hexanediol (Super-Purified, Odorless) 2.00 %
AMP (2-Amino-2-methyl-1-propanol) 95% 0.30 %
Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) 0.20 %
Witch Hazel (Alcohol Free, Paraben Free) Plus Allantoin 72.50 %

สูตรสามารถผสมได้ แต่ให้ระวังเรื่องค่า pH อย่าให้ต่ำเกินไป แนะนำคุมให้อยู่ระดับ 3.5 คะ
staff

โพสต์โดย misix24 » ศุกร์ ส.ค. 14, 2020 10:39 am

ขอบคุณครับ
misix24

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง