ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขวดของ Reed diffuser

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขวดของ Reed diffuser

โพสต์โดย saruncsiri » จันทร์ มิ.ย. 29, 2020 1:13 am

ผมสงสัยว่าทำไม reed diffuser หลายๆแบรนด์ที่เคลมส่วนผสมเป็น Essential Oils ถึงใส่ขวดเป็นขวดใสได้

การใส่reed diffuser ในขวดแก้วใส ทั้งที่มีส่วนผสมEssential Oil จริงๆแล้วมีข้อเสียไหม เพราะตามที่ผมเข้าใจ Essential Oil ควรอยู่ในขวดสีชา หรือสีฟ้ามากกว่าขวดใส

เหตุผลที่ถามเพราะผมก็อยากใส่reed diffuserลงในควรใสเหมือนกัน(เพื่อความสวยงาม) แต่ก็กลัวจะทำให้สินค้ามีคุณภาพที่ไม่ดี

ข้อเสียที่ใส่ในขวดใสคืออะไรบ้าง
มีผลต่อกลิ่น หรือคุณสมบัติอื่นๆหรือไม่ ( เช่น aromatherapy )
หรือถ้าใส่ได้ ต้องมีส่วนผสมพิเศษหรือไม่

ขอบคุณครับ
saruncsiri

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขวดของ Reed diffuser

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ค. 03, 2020 11:53 pm

สวัสดีคะ

ปัญหาการใส่ในขวดใสคือ Essential Oil จะสามารถสัมผัสแสงได้โดยตรง และหากถูกแสง UV มากๆ จะเสียคุณภาพ ส่งผลเรื่องกลิ่นที่เปลี่ยนไป หรืออาจมีสีที่เข้มขึ้น เช่น เกิดเป็นสีเหลืองมากขึ้น ในส่วนอื่นๆไม่มีปัญหาใดๆคะ

กรณีที่ต้องการป้องกัน ไม่ให้เสียคุณภาพเร็วเมื่อโดนแสง อาจจะลองพิจารณาเติม Vitamin E Acetate 0.1% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง