ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สารสกัดสามารถผสมรวมกันได้ไหมครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สารสกัดสามารถผสมรวมกันได้ไหมครับ

โพสต์โดย austiname789 » ศุกร์ มิ.ย. 26, 2020 12:45 am

น้ำ เพิ่มให้ครบ100
lipid soft 15 %
Titanium Dioxide 15nm Liquid(Gloss)25 %
Zinc Oxide 35nm Liquid15 %
Phenoxyethanol0.5 %
Zinc PCA 1 %
Butylene Glycol 2 %
WaterGuard Lite3 %
ส่วนผสมให้ความชุ่มชื่นอื่นๆ5%
Xanthan Gum0.2%
Centella 1%
B3 2%
Wrinkle Fill 2%
Hydro-White 1%

สามารถผสมกันได้ไม่กระทบคณสมบัติการออกฤทธิ๋ของแต่ละสารสกัดใช่ไหมครับ

2. Hydro-White 1% สามารถใช้ร่วมกับไวท์เทนนิ่งตัวอื่นๆปกติไหมครับ กลไกลการทำงานมีลักษณะคล้ายกับสารสกัดตัวใดครับ เพื่อเลียงไม่ต้องใช้เหมือนกัน
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สารสกัดสามารถผสมรวมกันได้ไหมครับ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ค. 03, 2020 11:24 pm

สวัสดีคะ

สูตรผสมได้ แต่ไม่เหมาะนัก สาเหตุคือการใช้ Xanthan Gum ในการให้ความข้นสูตรที่เป็น Water-in-Oil emulsion จะไม่ได้ผลตามที่ต้องการคะ

สูตร Water-in-Oil emulsion จะต้องใช้ thickener ที่ออกแบบมาสำหรับใช้ใน Water-in-Oil emulsion ตัวอย่างเช่น Hectorite Gel™ (Cyclomethicone Base) โดยปั่นผสมให้เข้ากับส่วนของน้ำมัน/Silicone คะ

นอกจากนี้ สูตรนี้ควรมีการเติม Magnesium Sulfate 1% เพื่อช่วยเพิ่มความเสถียรให้กับ Water-in-Oil emulsion คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง