ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถาม EMULSIFIER ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถาม EMULSIFIER ค่ะ

โพสต์โดย phitchayathida.s » พุธ มิ.ย. 24, 2020 12:38 am

Calendula Extract 5%
Benzoin 10%
Clove Oil 3%
Chamomile 1%
Centella water extract 5%
Lavender 1%
Eucalyptus 1%
Menthol 4%
Glycerine 4%
Beeswax 40%
Water 22.5%
Lecithin 3%
Bio preservative 0.5%

Lecithin ที่เป็นตัวเชื่อมน้ำและน้ำมัน ใช้อันนี้ถูกไหมคะ แบบที่เป็นธรรมชาติ

อยากให้เนื้อครีมออกมาเป็นลักษณะ เนียนนุ่ม

และส่วนผสมด้านบน คำนวนถูกต้องไหมคะ ไม่อยากใส่ส่วนผสมเคมีค่ะ
phitchayathida.s

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถาม EMULSIFIER ค่ะ

โพสต์โดย phitchayathida.s » พุธ มิ.ย. 24, 2020 12:43 am

https://gayush.com/wp-content/uploads/2 ... 0x1066.jpg

แบบเนื้อครีมโลชั่นค่ะ กลัวว่า Beeswax จะแข็งไป อยากให้นุ่มลงมาอีก
เน้นธรรมชาติ 100%

รบกวนแนะนำทีนะคะ
phitchayathida.s

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: สอบถาม EMULSIFIER ค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ค. 03, 2020 11:07 pm

สวัสดีคะ

Lecithin ที่เป็นตัวเชื่อมน้ำและน้ำมัน ใช้อันนี้ถูกไหมคะ แบบที่เป็นธรรมชาติ

ถูกต้องคะ สูตรน่าจะผสมได้คะ แต่คงต้องทดสอบดูคะ ข้อจำกัดของ Lecithin คือ ความคงตัว ไม่สามารถเทียบเท่า Emulsifier เคมีได้ จึงต้องทดสอบความคงตัวของสูตรให้ดี โดยเฉพาะในกรณีที่พัฒนาสูตรเพื่อผลิตจำหน่ายคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง