ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ต้องการผสมครีมกันแดดครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ต้องการผสมครีมกันแดดครับ

โพสต์โดย arin_khem » ศุกร์ มิ.ย. 05, 2020 11:03 am

ต้องการผสมครีมกันแดด ไม่อยากใช้ silicone base กลัวอุดตันครับ
Titanium Dioxide 15nm Liquid 25%
Zinc Oxide 35nm Liquid 15%
Mild Preserved Eco 1%
Ectoin 2%
Water 52%
Milk Lotion Maker™ 5%

แบบนี้สามารถผสมได้หรือไม่ครับ

วิธีผสมคือ
ิเบสน้ำ
ใส่ Ectoin และ Mild Preserved Eco ลงในน้ำทีละรายการและคนให้เข้ากันทีละรายการ

เบสน้ำมัน
ผสม Titanium Dioxide 15nm Liquid, Zinc Oxide 35nm Liquid, และ Milk Lotion Maker™
ให้เข้ากัน นำไปอุ่น 70 องศา
นำเบสน้ำอุ่น 70 องศา และค่อยๆเติมเบสน้ำมันเข้ามา แล้วคนให้เป็นเนื้อเดียวกัน แบบนี้ถูกต้องไหมครับ
แล้ว Ectoin จะถูกทำลายด้วยความร้อนหรือไม่ครับ ถ้าหากถูกทำลายควรเติม Ectoin ในเวลาไหนครับ หรือว่าสูตรข้างต้นไม่จำเป็นต้องอุ่น
arin_khem

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ต้องการผสมครีมกันแดดครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ มิ.ย. 08, 2020 1:57 am

สวัสดีคะ

ให้ดูตัวอย่างสูตรจากหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์ Zinc Oxide 35nm Liquid คะ

โดยตัวอย่างสูตรดังกล่าวมีการใช้ Cyclomethicone หากไม่ต้องการใช้ silicone สามารถเลือกใช้ emollient ชนิดอื่นๆ แทน เช่น LipidSoft Dry , LipidSoft Lite

Ectoin สามารถทนความร้อนได้

วิธีในการผสมที่แจ้งมาไม่ถูกต้อง ให้ตรวจสอบคำแนะนำวิธีการผสม จากตัวอย่างสูตรคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง