ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยดูสูตรทรีทเม้นท์ ออยล์ ให้หน่อยนะคะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยดูสูตรทรีทเม้นท์ ออยล์ ให้หน่อยนะคะ

โพสต์โดย jurairat12006 » เสาร์ พ.ค. 30, 2020 12:21 am

สวัสดีค่ะ อยากทำทรีทเม้นท์ ออยล์ (ใช้ได้ทั้งหน้าและตัว)
สูตรที่เน้นช่วยลดสิว ริ้วรอย รอยแผลเป็น ฟื้นฟูผิวให้ผิวกระจ่างใส
ไม่เหนียวเหนอะ ไม่ระคายเคือง ผิวเป็นสิวบอบบางแพ้ง่ายใช้ได้
รบกวนช่วยตรวจสอบวิเคราะห์สูตรให้หน่อยได้มั้ยค่ะ ว่าต้องเพิ่มหรือลดอะไรมั้ย
หรือมีแนะนำตัวไหนบ้างแล้วต้องใช้อัตราส่วนผสมแต่ละตัวเท่าไหร่ มีวิธีผสมยังไงบ้าง

Passion Fruit Seed Oil
Avocado Oil
Abyssinian Oil
Aloe Vera Oil
Grape Seed Oil
Safflower Seed Oil
Vitamin C Ester (Ascorbyl Palmitate)
Vitamin E (Tocopheryl Acetate)
Vitamin E (dl-alpha tocopherol)
Decanoic Acid (C10, Capric Acid)
LipidSoft™ Moist
Dimethyl Isosorbide (DMI)
Freeze Me™ (Menthone Glycerin Acetal) ให้ความรู้สึกเย็นบนผิว

รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรให้หน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
jurairat12006

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยดูสูตรทรีทเม้นท์ ออยล์ ให้หน่อยนะคะ

โพสต์โดย staff » พุธ มิ.ย. 03, 2020 10:05 am

สวัสดีคะ

Decanoic Acid (C10, Capric Acid) ใส่เพื่อจุดประสงค์อะไรคะ

Dimethyl Isosorbide (DMI) ไม่สามารถละลายในน้ำมันได้คะ

ผิวเป็นสิวง่าย ไม่แนะนำให้ใช้ผลิตภัณฑ์ หรือสูตร ที่เป็น oil based คะ เพราะเพิ่มความเสี่ยงในการอุดตันรูขุมขน คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยดูสูตรทรีทเม้นท์ ออยล์ ให้หน่อยนะคะ

โพสต์โดย jurairat12006 » อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2020 11:00 pm

Dimethyl Isosorbide (DMI) ตัวนี้ในเห็นข้อมูลสินค้าบอกว่า
การละลาย: สามารถละลายในน้ำ , น้ำมันหลากหลายชนิด , glycol ต่างๆ , alcohol , polysorbate (tween) ชนิดต่างๆ , mineral oil, Lanolin , silicone oil (Dimethicone)

หลักๆคืออยากได้เป็นบอดี้ออยล์ ที่ไม่เหนียวเหนอะหนะ ซึมง่ายค่ะ
สรรพคุณคือ ช่วยให้ผิวสว่างกระจ่างใส ลดเลือนจุดด่งดำรอยแตกลายประมาณนี้อะค่ะ
*** แก้ไขสูตรค่ะ ***
Passion Fruit Seed Oil
Avocado Oil
Abyssinian Oil
Aloe Vera Oil
Grape Seed Oil
Safflower Seed Oil
Vitamin C Ester (Ascorbyl Palmitate)
Vitamin E (Tocopheryl Acetate)
Vitamin E (dl-alpha tocopherol)
LipidSoft™ Moist
Dimethyl Isosorbide (DMI)
Freeze Me™ (Menthone Glycerin Acetal) ให้ความรู้สึกเย็นบนผิว

หรือมีแนะนำสารตัวไหนแทนตัวไหนหรือเพิ่มอะไร รบกวนช่วยตรวจสอบให้หน่อยค่ะ
jurairat12006

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ มิ.ย. 20, 2020 11:19 pm

สวัสดีคะ

ให้ตัด DMI ออก เพราะไม่สามารถละลายเข้ากับ น้ำมันธรรมชาติ ได้คะ

ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหาคะ สามารถผสมได้คะ

สูตรที่เป็นน้ำมันทั้งหมด ไม่สามารถเลี่ยงความเหนอะหนะได้ ที่ทำได้ดีที่สุด คือ พยายามเลือกน้ำมันที่มีน้ำหนักเบา ก็จะรู้สึกบางเบาขึ้น (ตัวอย่างเช่น Grape Seed Oil, Aloe Vera Oil ถือเป็นน้ำมันที่ค่อนข้างเบา) หรืออาจจะเลือกใช้ตัวช่วย เช่น Caprylyl Methicone ซึ่งเป็นซิลิโคน ชนิดผสมเข้ากับน้ำมันได้คะ จะสามารถช่วยปรับผิวสัมผัสสูตรได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง