ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

การคำนวณสัดส่วนน้ำมันในสูตร

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

การคำนวณสัดส่วนน้ำมันในสูตร

โพสต์โดย misix24 » ศุกร์ พ.ค. 29, 2020 10:37 pm

อยากทราบว่า เวลาดูว่าสูตรนี้มีสัดส่วนน้ำมันกี่ % ต้องนับส่วนผสมไหนบ้างเป็นน้ำมันครับ

เท่าที่ผมดูคือจะมีดังนี้
1 ของเหลว ละลายในน้ำมัน
2 ของเหลว ละลายในน้ำและน้ำมัน
3 ของเหลว กระจายตัวในน้ำมัน
4 ของเหลว กระจายตัวในน้ำและน้ำมัน
5 ผง ละลายในน้ำมัน
6 ผง ละลายในน้ำและน้ำมัน
7 ผง กระจายตัวในน้ำมัน
8 ผง กระจายตัวในน้ำและน้ำมัน

รายการข้างต้นรายการไหนบ้างครับที่ถือเป็นน้ำมัน
แล้ว LipidSoft นับเป็นน้ำมันด้วยหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
misix24

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 15 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การคำนวณสัดส่วนน้ำมันในสูตร

โพสต์โดย misix24 » ศุกร์ พ.ค. 29, 2020 10:45 pm

กรณี LipidSoft คือมันมีเป็นสิบตัว ซึ่งเข้าใจว่า LipidSoft ทำขึ้นมาเพื่อทดแทนการใช้น้ำมันในสูตร
เลยไม่แน่ใจว่าต้องนับ LipidSoft เป็นน้ำมันในสูตรหรือไม่ หรือจะมีวิธีดูอย่างไรว่า LipidSoft ตัวไหนเป็นน้ำมัน ตัวไหนไม่เป็นน้ำมัน

ขอบคุณครับ
misix24

Re: การคำนวณสัดส่วนน้ำมันในสูตร

โพสต์โดย llerickll » ศุกร์ พ.ค. 29, 2020 11:07 pm

misix24 เขียน:กรณี LipidSoft คือมันมีเป็นสิบตัว ซึ่งเข้าใจว่า LipidSoft ทำขึ้นมาเพื่อทดแทนการใช้น้ำมันในสูตร
เลยไม่แน่ใจว่าต้องนับ LipidSoft เป็นน้ำมันในสูตรหรือไม่ หรือจะมีวิธีดูอย่างไรว่า LipidSoft ตัวไหนเป็นน้ำมัน ตัวไหนไม่เป็นน้ำมัน

ขอบคุณครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ ผมดูตรง "การละลาย" ครับ

ถ้าเขียนว่า "การละลาย: สามารถละลายในน้ำมัน" ผมก็จะจัดไว้ใน Oil phase --> ถือว่าเป็นน้ำมันนั่นเองครับ

รอทาง staff อีกทีนะครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

โพสต์โดย misix24 » ศุกร์ พ.ค. 29, 2020 11:24 pm

llerickll เขียน:
misix24 เขียน:กรณี LipidSoft คือมันมีเป็นสิบตัว ซึ่งเข้าใจว่า LipidSoft ทำขึ้นมาเพื่อทดแทนการใช้น้ำมันในสูตร

ขอบคุณครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ ผมดูตรง "การละลาย" ครับ

ถ้าเขียนว่า "การละลาย: สามารถละลายในน้ำมัน" ผมก็จะจัดไว้ใน Oil phase --> ถือว่าเป็นน้ำมันนั่นเองครับ

รอทาง staff อีกทีนะครับ

ตัวละลายในน้ำมันผมก็เข้าใจว่าให้ถือว่าเป็นน้ำมันครับ แต่มันจะมีงงบางจุดครับ เช่น
LipidSoft™ CC หรือ LipidSoft™ Lite ตรงหน้าข้อมูลบอกว่ากระจายตัวในน้ำมัน แต่ตรงหน้าเทคนิคบอกว่าละลายในน้ำมัน
ผมก็เลยงงครับ
misix24

โพสต์โดย staff » พุธ มิ.ย. 03, 2020 8:06 am

สวัสดีคะ

อยากทราบว่า เวลาดูว่าสูตรนี้มีสัดส่วนน้ำมันกี่ % ต้องนับส่วนผสมไหนบ้างเป็นน้ำมันครับ

เท่าที่ผมดูคือจะมีดังนี้
1 ของเหลว ละลายในน้ำมัน
2 ของเหลว ละลายในน้ำและน้ำมัน
3 ของเหลว กระจายตัวในน้ำมัน
4 ของเหลว กระจายตัวในน้ำและน้ำมัน
5 ผง ละลายในน้ำมัน
6 ผง ละลายในน้ำและน้ำมัน
7 ผง กระจายตัวในน้ำมัน
8 ผง กระจายตัวในน้ำและน้ำมัน

ท่านสมาชิก ต้องการทราบ เพื่อใช้คำนวนว่า สูตรจะสามารถประสานได้ไหม หรือต้องใช้ Emulsifier / cream maker ในอัตราเท่าใด ใช่ไหมคะ หากใช่ จริงๆแล้ว องค์ประกอบทุกอย่างที่ไม่สามารถละลายในน้ำได้ ถือว่าเป็นส่วนของน้ำมัน(หรือส่วนอื่นๆ) ซึ่งต้องให้ Emulsifier / cream maker ทำหน้าที่ช่วยประสานให้คะ

แล้ว LipidSoft นับเป็นน้ำมันด้วยหรือไม่ครับ

ใช่คะ เพราะ LipidSoft ไม่สามารถละลายในน้ำ ได้ จึงต้องให้ Emulsifier ทำหน้าที่ช่วยประสานให้คะ

ตัวละลายในน้ำมันผมก็เข้าใจว่าให้ถือว่าเป็นน้ำมันครับ แต่มันจะมีงงบางจุดครับ เช่น
LipidSoft™ CC หรือ LipidSoft™ Lite ตรงหน้าข้อมูลบอกว่ากระจายตัวในน้ำมัน แต่ตรงหน้าเทคนิคบอกว่าละลายในน้ำมัน
ผมก็เลยงงครับ

ในทางเทคนิค น้ำมันไม่สามารถละลาย(soluble)เข้ากันได้ แต่เป็นการผสมเข้ากันได้ (หรือกระจายตัวเข้ากันได้) ศัพท์ทางเทคนิคจะเรียกว่า Miscible ไม่ใช่ Soluble คะ แต่ในทางการผสมสูตรเครื่องสำอาง ให้ถือว่าเป็นแบบเดียวกันได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย misix24 » พุธ มิ.ย. 03, 2020 9:56 pm

ขอบคุณมากครับ
misix24

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง