ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตรครับ เซรั่มบำรุงผม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรครับ เซรั่มบำรุงผม

โพสต์โดย touytong007 » ศุกร์ พ.ค. 29, 2020 5:54 pm

เซรั่มบำรุงผม

1.Mild Preserved Eco™ 1%
2.Biotinyl-GHK 3%
3.Pure-EGCG™ 0.5%
4.Pisum Sativum Extract 4%
5.Natural Moisturizing Amino Acids 1%
6.Panthenol 0.5%
7.Niacinamide 5%
8.น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ จนครบ 100%

การผสม คือ 8+3 ปั่นจบเป็นเนื้อเดียวกัน +7+4+5+6 หลังจากนั้นตอน+2 เกิดเป็นตะกอนสีขาวตอน+2 ครับ มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้าง แล้วตะกอนสีขาวเกิดจากอะไรครับ
ขอบคุณครับ
ปล. จริงๆตั้งใจจะใส่ Adenosine Liposome 4% ไปด้วยแต่เพิ่งมาเห็นเรื่อง pH เลยยังไม่กล้าใส่ สามารถใส่ได้มั้ยครับ
touytong007

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรครับ เซรั่มบำรุงผม

โพสต์โดย staff » พุธ มิ.ย. 03, 2020 7:38 am

สวัสดีคะ

เรียนสอบถาม

ในขั้นตอน 8+3 ได้ของเหลวใส หรือเปล่าคะ ยังมีตะกอนใดๆเหลือไหมคะ เนื่องจาก 8+3 ไม่ควรจะละลายใสได้ น่าจะเกิดการตกตะกอน สูตรนี้น่าจะเกิดปัญหาตรง ส่วนผสมรายการที่ 3 คะ Pure-EGCG™ ไม่สามารถละลายน้ำได้ จะต้องปั่นให้กระจายตัวในเนื้อเจลหรือครีม แต่สูตรนี้เป็นน้ำเหลว คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตรครับ เซรั่มบำรุงผม

โพสต์โดย touytong007 » พุธ มิ.ย. 03, 2020 12:03 pm

หลังจากผสม 8+3 แล้วจะได้สารละลายที่เปลี่ยนสีไปเล็กน้อยครับ(อาจจะแขวนลอยแต่ไม่สังเกตเห็น)ยังไม่เกิดตะกอนขาวจนกระทั่ง+2ครับ(สามารถมองเห็นได้อย่างชัดเจน)
ปล.ตอนนี้นำสารละลายที่ตกตะกอนดังกล่าว+1แล้วเก็บไว้ เกิดการเปลี่ยนแปลงเป็นสีเหลืองอ่อนครับ
ปล2. สารละลายดังกล่าวที่ตกตะกอนแล้ว จะยังสามารถใช้ได้มั้ยครับแล้วมีวิธีอย่างไรบ้างที่ทำให้ตะกอนหายหรือผสมครั้งหน้าไม่เกิดตะกอนครับ
touytong007

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2020 11:12 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้กรุณาตัด Pure-EGCG™ ออกคะ ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหา สามารถเข้ากันได้คะ Pure-EGCG™ ไม่สามารถละลายในน้ำได้ จะต้องปั่นให้กระจายตัวในเนื้อครีมหรือเจลเท่านั้น ไม่ใช่เบสน้ำเหลว คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง