ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำในการปรับสูตร Brightening Serum

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำในการปรับสูตร Brightening Serum

โพสต์โดย thnptbu » พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2020 4:49 pm

อยากขอคำแนะนำเพื่อปรับส่วนผสมให้สำหรับ Brightening Serum ครับ
Concept คือ
1.สามารถออกฤทธ์ในการลดการสร้างเม็ดสีและลดเม็ดสีเดิมด้วยกลาไกที่หลากหลายครับ อย่างนั้น2กลไก
2.เนื้อเซรั่มเกลี่ยง่าย ซึมค่อนข้างเร็ว ไม่ข้นจนเป็นเจลหรือครีม (สามารถไหลได้แต่ไม่ถึงขั้นน้ำ)
3.สามารถให้ความชุ่มชื้น/ลดการระคายเคืองผิวได้ระดับนึงครับ (ในสูตรผมเลือก Calendula Extract (Water Soluble) 5%)

Ingredient:
1. Activated Resorcinol™ 1%
2. Disodium EDTA 0.2%
3. Phenylethyl Resorcinol (eq. Sym-White™) 0.5%
4. MSH White™ (Undecylenoyl Phenylalanine) 2%
5. 4MSK (Potassium Methoxysalicylate) 2%
6. Tranexamic Acid 3%
7. Licorice Extract (Glabridin 90%) 0.5%
8. 1,2-Hexanediol (Super-Purified, Odorless) 5%
9. WhiteCumin™ (Tetrahydrodiferuloylmethane) 0.3%
10. Algae Oil น้ำมันสาหร่ายใต้ทะเล Laminaria Digitata Extract 10%
11. Pure Caviar Oil น้ำมันไข่ปลาคาเวียร์ 10%
12. Light Cream Maker™ 1%
13. Calendula Extract (Water Soluble) 5%
14. น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ 60%

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ
thnptbu

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำในการปรับสูตร Brightening Serum

โพสต์โดย llerickll » พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2020 5:01 pm

Activated Resorcinol กับ Sym-White กลไกการออกฤทธิ์เหมือนกัน เลือกตัวใดตัวหนึ่งครับ

Light Cream Maker สามารถประสานน้ำมันได้สูงสุดถึง 20% ในสูตรนี้ตัวที่เป็น oil phase น่าจะเป็น 4 + 10 + 11 น่าจะเกินนะครับ ไม่แน่ใจว่าในระยะยาวจะมีปัญหาแยกชั้นหรือเปล่านะครับ

รอทาง staff มาเพิ่มเติมนะครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staffthnptbu
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

Re: ขอคำแนะนำในการปรับสูตร Brightening Serum

โพสต์โดย thnptbu » พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2020 5:20 pm

llerickll เขียน:Activated Resorcinol กับ Sym-White กลไกการออกฤทธิ์เหมือนกัน เลือกตัวใดตัวหนึ่งครับ

Light Cream Maker สามารถประสานน้ำมันได้สูงสุดถึง 20% ในสูตรนี้ตัวที่เป็น oil phase น่าจะเป็น 4 + 10 + 11 น่าจะเกินนะครับ ไม่แน่ใจว่าในระยะยาวจะมีปัญหาแยกชั้นหรือเปล่านะครับ

รอทาง staff มาเพิ่มเติมนะครับ

ขอบคุณครับ พอจะแนะนำได้ไหมครับว่าระหว่าง Activated Resorcinol กับ Sym-White ที่ออกฤทธ์เหมือนกันควรจะเลือกใช้ตัวไหนครับ
thnptbu

โพสต์โดย llerickll » เสาร์ พ.ค. 30, 2020 10:52 pm

thnptbu เขียน:ขอบคุณครับ พอจะแนะนำได้ไหมครับว่าระหว่าง Activated Resorcinol กับ Sym-White ที่ออกฤทธ์เหมือนกันควรจะเลือกใช้ตัวไหนครับ

ลองดูกระทู้นี้นะครับ
https://www.myskinrecipes.com/post38716.html
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

โพสต์โดย thnptbu » อังคาร มิ.ย. 02, 2020 7:22 pm

llerickll เขียน:
thnptbu เขียน:ขอบคุณครับ พอจะแนะนำได้ไหมครับว่าระหว่าง Activated Resorcinol กับ Sym-White ที่ออกฤทธ์เหมือนกันควรจะเลือกใช้ตัวไหนครับ

ลองดูกระทู้นี้นะครับ
https://www.myskinrecipes.com/post38716.html

ขอบคุณครับ
thnptbu

โพสต์โดย thnptbu » อังคาร มิ.ย. 02, 2020 7:23 pm

ยังรอStaffมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ
thnptbu

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2020 11:06 pm

สวัสดีคะ

ยืนยันการเลือกส่วนผสมตากที่คุณ llerickll แนะนำ คือ resorcinol ทั้ง 2 ชนิด ทำงานเหมือนกัน ให้เลือกตัวเดียวคะ Sym-White มีผลการทดลอง(แต่ทำโดยทางผู้คิดค้นเอง) ว่าระคายเคืองต่ำกว่า Activated Resorcinol คะ

1. แนะนำให้เปลี่ยน cream maker เพื่อความเสถียรของสูตร

โดยเปลี่ยนเป็น

Satin Cream Maker 1.0%-1.2% + Xanthan Gum 0.5%

หรือ

Satin Cream Maker 1.0-1.2% + ClayThick Ready 5%

2. ทีมงานไม่สามารถยืนยันได้ว่า Licorice Extract (Glabridin 90%) จะสามารถละลายใน 1,2-Hexanediol ได้คะ ต้องทำการทดสอบดูคะ หรือใช้ Butylene Glycol ในการละลายแทนคะ (ยืนยันว่าสามารถละลายใน Butylene Glycol ได้)

3. พิจารณาเติม Sodium Metabisulfite 0.1-0.2% ช่วยเพิ่มความเสถียรให้กับ Sym-White คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย chutima132 » พุธ ก.ค. 22, 2020 12:26 pm

การใช้งานเป็นอย่างไรบ้างค่ัะ อยากทราบวิธีการผสม
chutima132

Has thanked: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง