ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามวิธีทำและส่วนผสมครีมค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามวิธีทำและส่วนผสมครีมค่ะ

โพสต์โดย themewan » อังคาร พ.ค. 26, 2020 4:50 pm

ต้องการผสมครีมลดริ้วรอยและให้ความชุ่มชื้นค่ะ สูตรต่อไปนี้ไม่ทราบว่าส่วนผสมและปริมาณเหมาะสมหรือไม่และอยากรบกวนสอบถามวิธีทำด้วยค่ะ
1.Pal-GHK (7%)
2.Acetyl Hexapeptide-8 (10%)
3.Double Hyaluron Liquid (5%)
4.Safe-B3 (5%)
5.Acetyl glucosamine (4%)
6.Yeast Resurface (4%)
7.Copper Peptide(GHK-Cu) (1%)
8.water (58%)
9.Satin Cream Maker (1%)
10.Sweet Almond Oil (5%)
11.shea butter(ultra soft)(5%)
12.Phytosphingosine (1%)
13.Co Q-10 (0.5%)
14. Dimethyl Isosorbide (DMI) (3%)
15.Phenoxyethanol (0.5%)
16.Mild Preserved Eco (0.5%)

ขอบคุณมากค่ะ
themewan

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามวิธีทำและส่วนผสมครีมค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร มิ.ย. 02, 2020 12:01 am

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้นะคะ แต่แนะนำให้ปรับ Mild Preserved Eco เป็น 1% และตัด Phenoxyethanol ออกคะ

ขั้นตอนการผสม ให้แยกส่วนของน้ำ กับน้ำมัน

ส่วนน้ำ

1.Pal-GHK (7%)
2.Acetyl Hexapeptide-8 (10%)
3.Double Hyaluron Liquid (5%)
4.Safe-B3 (5%)
5.Acetyl glucosamine (4%)
6.Yeast Resurface (4%)
7.Copper Peptide(GHK-Cu) (1%)
8.water (58%)
9.Satin Cream Maker (1%)
14. Dimethyl Isosorbide (DMI) (3%)
15.Phenoxyethanol (0.5%)
16.Mild Preserved Eco (0.5%)

ส่วนน้ำมัน

10.Sweet Almond Oil (5%)
11.shea butter(ultra soft)(5%)
12.Phytosphingosine (1%)
13.Co Q-10 (0.5%)

ปั่นส่วนน้ำเข้าด้วยกัน
นำส่วนน้ำมันไปอุ่นและปั่นให้ละลายเข้ากัน
จากนั้นในขณะที่กำลังปั่นส่วนของน้ำ ให้ค่อยๆเติมส่วนของน้ำมันลงไป และปั่นให้เข้ากัน
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามวิธีทำและส่วนผสมครีมค่ะ

โพสต์โดย themewan » พุธ มิ.ย. 03, 2020 4:51 pm

themewan

โพสต์โดย themewan » เสาร์ มิ.ย. 06, 2020 4:26 pm

สวัสดีค่ะ

ได้สั่งส่วนผสมมาทดลองทำดูแล้วค่ะ แต่ทำออกมาเนื้อไม่ค่อยสวยเท่าไร จึงอยากสอบถามเพิ่มเติมดังนี้ค่ะ

1.ตอนอุ่นส่วนของน้ำมันแล้ว นำ Idebenone และ Phytosphingosine ลงไปละลายพบว่ามันไม่ได้ละลายแต่เหมือนแค่กระจายในน้ำมัน ไม่ทราบว่าถูกต้องมั้ยคะ หรือว่าต้องเพิ่มอุณหภูมิหรือใช้เวลาผสมนานขึ้น อยากทราบว่าที่ถูกต้องแล้ว Idebenone ควรจะละลายจนไม่ให้เห็นเป็นผงเลยหรือไม่คะ (จากสูตรที่ถามไปไม่มี Idebenone แต่เนื่องจาก Co-Q10 ไม่มี ทางเจ้าหน้าที่จึงแนะนำให้ใช้ Idebenone แทนค่ะ)

2.เมื่ออุ่นน้ำมันแล้ว ต้องอุ่นส่วนของน้ำด้วยมั้ยคะ ขณะที่ผสมส่วนของน้ำและน้ำมัน อุณหภูมิควรจะเท่ากันมั้ยคะ และสามารถทำสลับโดยเทส่วนน้ำลงในน้ำมันได้มั้ยคะ

3.การผสมสารที่ละลายน้ำได้นั้น ลำดับการผสมสารแต่ละตัวสำคัญมั้ยคะ หรือใส่อะไรก่อนก็ได้ แค่เติมลงไปทั้งหมด

4.เมื่อทาลงบนผิวพบว่าไม่ค่อยดูดซึมเข้าผิว จึงอยากทราบวิธีแก้จุดนี้ด้วยค่ะ
เนื่องจากสารที่สั่งซื้อมายังมีเหลืออยู่ จึงอยากแก้ไขใหม่ให้ดีขึ้นค่ะ

themewan

โพสต์โดย staff » จันทร์ มิ.ย. 15, 2020 9:21 am

สวัสดีคะ

1.ตอนอุ่นส่วนของน้ำมันแล้ว นำ Idebenone และ Phytosphingosine ลงไปละลายพบว่ามันไม่ได้ละลายแต่เหมือนแค่กระจายในน้ำมัน ไม่ทราบว่าถูกต้องมั้ยคะ หรือว่าต้องเพิ่มอุณหภูมิหรือใช้เวลาผสมนานขึ้น อยากทราบว่าที่ถูกต้องแล้ว Idebenone ควรจะละลายจนไม่ให้เห็นเป็นผงเลยหรือไม่คะ (จากสูตรที่ถามไปไม่มี Idebenone แต่เนื่องจาก Co-Q10 ไม่มี ทางเจ้าหน้าที่จึงแนะนำให้ใช้ Idebenone แทนค่ะ)

2.เมื่ออุ่นน้ำมันแล้ว ต้องอุ่นส่วนของน้ำด้วยมั้ยคะ ขณะที่ผสมส่วนของน้ำและน้ำมัน อุณหภูมิควรจะเท่ากันมั้ยคะ และสามารถทำสลับโดยเทส่วนน้ำลงในน้ำมันได้มั้ยคะ

ในช่วงการประสานเข้ากัน ทั้งส่วนน้ำ และส่วนน้ำมัน ควรจะมีอุณหภูมิใกล้เคียงกัน เพราะถ้าส่วนน้ำเย็นเกินไป เมื่อเติมส่วนน้ำมันลงในเพื่อประสาน อาจทำให้ส่วนผสมในน้ำมัน (เช่น CoQ10) จะเกิดการก่อตัวเป็นตะกอนขึ้นได้คะ

ในกรณีที่ผสมแล้วเกิดตะกอนแล้ว ให้แก้ไขด้วยการ นำมาอุ่นที่ 70องศา แล้วปั่นไปเรื่อยๆ จนละลายเข้ากันทั้งสูตร จะสามารถแก้ไขได้คะ โดยพยายามไม่อุ่นเกิน 15นาที เพื่อไม่ให้ส่วนผสมในส่วนน้ำซึ่งบางรายการไม่สามารถทนความร้อนได้ เสียหาย คะ

3.การผสมสารที่ละลายน้ำได้นั้น ลำดับการผสมสารแต่ละตัวสำคัญมั้ยคะ หรือใส่อะไรก่อนก็ได้ แค่เติมลงไปทั้งหมด

ไม่มีลำดับตายตัว แต่ส่วนผสมที่สร้างเนื้อสูตรหรือประสานเนื้อสูตร ซึ่งมักส่งผลให้เนื้อสูตรเกิดความข้นขึ้น ควรจะเติมในลำดับท่าย สาเหตุเนื่องจากทำให้เนื้อสูตรข้นขึ้น และจะทำให้ส่วนผสมอื่นๆละลายได้ยากขึ้นคะ

4.เมื่อทาลงบนผิวพบว่าไม่ค่อยดูดซึมเข้าผิว จึงอยากทราบวิธีแก้จุดนี้ด้วยค่ะ
เนื่องจากสารที่สั่งซื้อมายังมีเหลืออยู่ จึงอยากแก้ไขใหม่ให้ดีขึ้นค่ะ

ส่วนนึงเกิดจากการเลือกใช้ส่วนผสมที่ค่อนข้างเยอะคะ อาจจะพิจารณาลดส่วนผสมลงบ้างคะ โดยเฉพาะในส่วนของน้ำมันและ Butter คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง