ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ปรึกษาการใช้สารสกัด

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ปรึกษาการใช้สารสกัด

โพสต์โดย chirathpol » พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2020 10:38 am

สวัดดีครับผมต้องการผลิต สบู่ที่ทำให้ขาวเร็ว สารสกัดที่ผมจะใช้ควรจะเป็นตัวไหนครับที่มองไว้คือ Phenylethyl Resorcinol ใช้กี่เปอร์เซ็นครับ 2. B3 +GlucoBright 3.สารสกัดจากมะละกอ Papain 4.วิตามิน C,E ทั้งหมดใช้กี่เปอร์เ็นครับ มันเพียงพอไหมครับกับสูตรขาวเร็ว
chirathpol

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ปรึกษาการใช้สารสกัด

โพสต์โดย austiname789 » พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2020 10:32 pm

จากที่เคยสอบถามจนท.แจ้งว่า สารสกัดไวท์เทนนิ่งไม่สามารถทำงานได้ในสบู่/สูตรล้างออกได้ มันต้องใช้เวลาในการออกฤทธิ์ ควรใช้สารสกัดที่มีประจุบวก ที่เหมาะกับการใช้ในสูตรล้างออกได้โดยสารสกัดดังกล่าวจะยังคงเกาะอยู่บนผิวไม่ล้างออกไปกับน้ำครับ

และสารสกัด Papain เสื่อมสภาพได้ง่ายเมื่อผสมกับน้ำ

วิตามินซีเสถียรและทำงานได้ในช่วงที่pHจำกัด สบู่เป็นด่าง น่าจะไม่เหมาะ หรือถ้าเป็นวิตามินซีpH กลางๆ ก็ล้างออกไปกับน้ำอยู่ดีครับ

ทราบว่าสบู่วิตามินซีทั่วไปเป็นการโฆษณาเท่านั้น ผิวที่สว่างหลังใช้สบู่เกิดจากการกัดผิวจนเป็นขุย เหมือนลักษณะการบลีชชิ่งบนผิว ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซ ฟอกผิว ดูสว่าง แต่หลังใช้ ร่างกายก็ปรับสภาพตัวเองกลับมาเป็นสีผิวปกติจากนั้น20-30 นาที

ทั้งนี้ต้องรอท่านเจ้าหน้าที่อีกทีนะครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง