ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Vitamin C E Ferulic (Lite)

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

โพสต์โดย austiname789 » อังคาร พ.ค. 05, 2020 2:18 am

1.ในสูตร สามารถเปลี่ยน Laureth-23 เป็น Satin Cream Maker ได้ไหมครับ หากได้ ควรใส่กี่%ครับ

2.Ethoxydiglycol 20% สามารถจดแจ้งอย.ได้ปกติใช่ไหมครับ เห็นหน้าเว็บเขียนว่า ไม่เกิน2.6%สำหรับทาทิ้งไว้ แล้วควรใช้ตัวใดทดแทนหากต้องการนำสูตรนี้ไปจดแจ้งครับ แล้วเลขจดแจ้งFDA: 10-1-6010052107 กำหนดให้ Ethoxydiglycol ทำหน้าที่ใด หรือใช้วิธีใดในการจดแจ้งครับ

3.การใช้กลูต้าไธโอน Glutathione (L-Glutathione) (Extrasol, Japan) 1.5%ร่วมกับวิตามินซี L ascorbic acid ทั้งชนิดธรรมดา หรือ ultra fine 15% ก็เพียงพอในการชะลอการออกซิเดชั่นของวิตซีแล้วใช่ไหมครับ สูตรนี้เก็บในตู้เย็นสามารถอยู่ได้นานโดยหวังผลที่ยังมีการทำงานที่ดีอยู่กี่เดือนครับ และมีข้อแนะนำใดๆเพิ่มเติมในเรื่องของความเสถียรใหมครับ(ขั้นตอนการผสม และการไม่ใช้ความร้อนช่วยให้กลูต้าละลาย ก็สามารถทำได้ แค่จะละลายช้าแค่นั้นใช่มั้ยครับ)

3.1 ขออนุญาตถามเป็นเพียงความเห็นจากท่านเจ้าหน้าที่ ว่าสูตรที่1 Vitamin C E Ferulic (Lite) กับสูตรนี้ สูตรใดน่าจะเสถียรกว่ากันครับ เป็นเพียงความเห็นซึ่งไม่แน่ใจว่ามีการทดสอบแล้วหรือไม่ ซึ่งไม่ดูเรื่องผิดถูกครับ เป็นเพียงความเห็นของท่านเจ้าหน้าที่

3.2สูตรที่ใช้กลูต้าชะลอ ควรมี EDTA 0.2% เพื่อจับประจุในนำด้วยใช่ไหมครับ

3.3และสามารถใช้ร่วมกับเปปไทนใดๆที่มีจำหน่ายไหมครับ เช่น Pal-GHK, Pal-GQPR (eq. Matrixyl 3000) , Acetyl Hexapeptide-8 (eq. Argireline) , DMAE (SkinTight MD™) Liquid , B5 ,Adenosine Liposome ,Tetrapeptide-21 หากได้รบกวนท่านเจ้าหน้าที่แนะนำสารตัวใดที่เห็นผล มีการวิจัย ราคาไม่สูง ใช่เดี่ยวหรือคู่กับตัวใดครับ 1-2ตัว (ผิวมีริ้วรอยทั่วไป เป็นการแนะนำสำหรับสภาพผิวปัญหาผิวที่เกิดขึ้นในคนทั่วไปที่อายุมากขึ้นครับ)

ขอบคุณครับ
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Vitamin C E Ferulic (Lite)

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ค. 08, 2020 7:51 am

สวัสดีคะ

1. ไม่สามารถทำได้ เพราะสูตรจะกลายเป็นสีขาว แทนสีใส คะ

2. ไม่สามารถจดแจ้งโดยใช้ Ethoxydiglycol สูงกว่า 2.6% ได้ โดยเลขจดแจ้งดังกล่าว เป็นเลขเดิม ที่จดแจ้งก่อนการเปลี่ยนข้อกำหนดการใช้ ของทาง อย. คะ

3. ไม่เพียงพอคะ อัตราการใช้ Glutathione ที่จะยับยั้งการเสื่อมคุณภาพของ ascorbic acid เป็นอัตราที่สูงมาก

3.1 Vitamin C E Ferulic มีความเสถียรสูงกว่าการใช้ Glutathione คะ

3.2 ควรมีคะ

3.3 สามารถทำได้ แต่ให้ตรวจสอบค่า pH ของสูตร ด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: Vitamin C E Ferulic (Lite)

โพสต์โดย austiname789 » ศุกร์ พ.ค. 08, 2020 2:36 pm

1. ไม่สามารถทำได้ เพราะสูตรจะกลายเป็นสีขาว แทนสีใส คะ

แต่ไม่กระทบกับการทำงานของวิตามินซีและความเสถียรใช่ไหมครับ เพียงแค่สูตรอาจจะกลายเป็นสีขาว

3. ไม่เพียงพอคะ อัตราการใช้ Glutathione ที่จะยับยั้งการเสื่อมคุณภาพของ ascorbic acid เป็นอัตราที่สูงมาก

เห็นทางหน้าเว็บไซข้อมูลของกลูต้า ชี้แจ้งว่าสามารถช่วยละชอการเสื่อมสถาพวิตามินซีที่ 1.5% ต่อ วิตามินซี 15% ไม่ใช่หรอครับ
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 14, 2020 1:09 am

สวัสดีคะ

แต่ไม่กระทบกับการทำงานของวิตามินซีและความเสถียรใช่ไหมครับ เพียงแค่สูตรอาจจะกลายเป็นสีขาว

มีปัญหาเรื่องการสร้าง/ประสานเนื้อสูตรด้วยคะ เพราะ Vitamin C มีความเป็นกรด ทำให้การประสานสูตรเกิดขึ้นได้ไม่ง่าย Satin Cream Maker ไม่สามารถทนได้ในอัตราปกติ จำเป็นต้องใช้ในอัตราที่สูงขึ้นกว่าปกติ

เห็นทางหน้าเว็บไซข้อมูลของกลูต้า ชี้แจ้งว่าสามารถช่วยละชอการเสื่อมสถาพวิตามินซีที่ 1.5% ต่อ วิตามินซี 15% ไม่ใช่หรอครับ

ใช่คะ แต่อัตราการชะลอ ยังไม่เพียงพอนักคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง