ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Bakuchiol (Natural Retinol)

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Bakuchiol (Natural Retinol)

โพสต์โดย austiname789 » อาทิตย์ เม.ย. 26, 2020 11:15 pm

Bakuchiol (Natural Retinol) 3% สามารถผสมกับ แนเชอรอลออยล์ ใดๆได้เลยให้ครบ100เลยไหมครับ และไม่จำเป็นต้องใส่Disodium EDTA ถูกต้องไหมครับ

ออยล์เช่น
Sea Buckthorn (Fruit) Oil (Organic - Virgin)
Rose Hip Oil (Virgin, Fresh)
Avena sativa (Oat) Oil น้ำมันข้าวโอ๊ต
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Bakuchiol (Natural Retinol)

โพสต์โดย llerickll » จันทร์ เม.ย. 27, 2020 9:22 am

สำหรับ Bakuchiol 3% นั้น ...
อัตราการใช้: 0.5-2% (แนะนำ 1%) ควรใช้ร่วมกับ Dimethyl Isosorbide 2-3% เพื่อช่วยนำพา ให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุด

ถ้าในสูตรไม่มีน้ำเลย (มีแต่ Oil phase) ก็ไม่ต้องใส่ EDTA ครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staffaustiname789
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

Re: Bakuchiol (Natural Retinol)

โพสต์โดย austiname789 » อังคาร เม.ย. 28, 2020 7:04 pm

ขอโทษครับ พิมผิด 1% ครับ ^^

ต้องเพิ่มกันเสีย เช่น Phenoxyethanol ไหมครับ

เข้าใจว่าการใส่DMI จะช่วยให้เพิ่มประสิทธิภาพในการนำพา และต้องใช้ตัวดับกลิ่น แต่หากว่าไม่ใช้สารนำพาดังกล่าว การดูดซึมสารสกัดก็ถือว่าซึมได้ดีเป็นปกติอยู่แล้วถูกต้องใช่ไหมครับ การใส่DMIเป็นเพียงอีกหนึ่งตัวเลือกเพื่อเพิ่มการดูดซึมเพิ่มขึ้นเท่านั้นเข้าใจถูกต้องไหมครับ (ไม่จำเป็น แต่ใส่ก็ดีกว่า)

การผสมBakuchiol กับ ออยล์เพียงแค่นี้ จะเกิดปัญหาที่ทำให้ตกตะกอนหรือเกิดการแยกชั้นหากทิ้งไว้เป็นเวลานานไหมครับ ควรเติมสารตัวใดเพื่อเพิ่มความคงตัวไหมครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย llerickll » อังคาร เม.ย. 28, 2020 8:52 pm

ถ้าทำใช้เอง ไม่มีน้ำในสูตร มีแต่น้ำมัน ไม่ใส่สารกันเสียก็ได้ครับ

ส่วน penetration enhancer แล้วแต่ศรัทธาครับ ใส่ก็จะเพิ่มประสิทธิภาพของสาร เห็นผลลัพธ์มากขึ้นเพราะดูดซึมผ่านผิวหนังได้มากขึ้นครับ

ถ้าทั้งสูตรมีแค่ Bakuchiol + น้ำมัน คิดว่าไม่มีปัญหาเรื่องการตกตะกอนครับ อย่างไรก็ตามรอทาง staff มา confirm อีกทีละกันครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: srilaogongstaff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

โพสต์โดย austiname789 » อังคาร เม.ย. 28, 2020 11:26 pm

ขอบคุณครับ

ขออนุญาตสอบถามจนท ด้วยครับว่า ในสูตร หากเพิ่ม

Ceramide 2
Natural Bisabolol
Licorice extract - A 20%

สามารถทำได้ไหมครับ หากตกตะกอนหรือแยกชั้น รบกวนจนทฬแนะนำสารชนิดใดเพื่อช่วยให้สูตรเสถียรได้ดีด้วยครับ

(ถ้าDMI ไม่มีกลิ่นแรงจะดีมากกกกกก )

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ค. 08, 2020 7:23 am

Licorice Extract (Licochalcone A 20%) ต้องละลายใน glycol คะ เช่น Butylene Glycol, Ethoxydiglycol

อีก 2 รายการ สามารถละลายในน้ำมัน ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย austiname789 » ศุกร์ พ.ค. 08, 2020 2:50 pm

เมื่อนำLicorice Extract (Licochalcone A 20%) ละลายใน glycol เช่น Butylene Glycol, Ethoxydiglycol แล้ว ผสมลงในสูตรด้านบนสุดของโพส สามารถทำได้ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 14, 2020 1:13 am

สวัสดีคะ

เมื่อนำมาละลายใน glycol ในอัตราที่เพียงพอ แล้ว สามารถในไปเติมลงในสูตรที่มี cream maker หรือ Emulsifier ในสูตรอยู่ (ไม่สามารถเติมลงในน้ำโดยตรงได้นะคะ) โดยให้เติมในขั้นตอนสุดท้าย
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง