ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนเช็คสูตรก่อนสั่งซื้อให้หน่อยนะคะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนเช็คสูตรก่อนสั่งซื้อให้หน่อยนะคะ

โพสต์โดย hyadpiroon.sss » อาทิตย์ เม.ย. 26, 2020 3:20 am

เซรั่มลดริ้วรอย&ผิวกระจ่างใสค่ะ (อยากได้เนื้อเซรั่มหรือเอสเซนส์แบบบางเบา)

1 น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ 79%
2 Copper Peptide (GHK-Cu) 3%
3 Pep®-Coll (Palmitoyl Tripeptide-5)3%
4 Adenosine Liposome 3%
5 MSH White™ (Undecylenoyl phenylalanine)2%
6 Z-White™ 1%
7 Laurocapram (Water Soluble)2%
8 Flora Solve™ Clear (ผสมน้ำหอมในน้ำ ชนิดไม่มีสี)5%
9 Tranexamic Acid 2%

ทั้งหมดผสมลงในสูตรโดยไม่มีปัญหาใช่ไหมคะ อยากทราบว่าตัว MSH White™ สามารถละลายใน Flora Solve™ Clear ได้เลยไหมคะโดยจะใช้แทนน้ำมัน (ไม่อยากให้มีน้ำมันในสูตร) หากทำได้ เมื่อละลายเสร็จแล้วเราสามารถเติมใส่ในสูตรของน้ำที่เตรียมไว้ได้เลยหรือไม่ จำเป็นต้องใช้สารประสานอย่างอื่นเพิ่มเติมรึเปล่าคะ

อีกคำถามคือเรื่องphของสารสกัดในสูตรค่ะ เช่นTranexamic Acid มีphที่6.5-7.5 กับ Adenosine Liposomeมีphที่3.5-6.5 แอบกังวลว่าสมมุติผสมมาแล้วphโดยรวมอยู่ในช่วง6.8จะทำให้ Adenosine Liposome หรือสารสกัดตัวอื่นๆเสื่อมประสิทธิภาพ จึงอยากทราบว่าจำเป็นต้องปรับPHของสูตรไหมคะ
ขอบคุณค่ะ
hyadpiroon.sss

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนเช็คสูตรก่อนสั่งซื้อให้หน่อยนะคะ

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 06, 2020 11:11 pm

สวัสดีคะ

1 น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ 79%
2 Copper Peptide (GHK-Cu) 3%
3 Pep®-Coll (Palmitoyl Tripeptide-5)3%
4 Adenosine Liposome 3%
5 MSH White™ (Undecylenoyl phenylalanine)2%
6 Z-White™ 1%
7 Laurocapram (Water Soluble)2%
8 Flora Solve™ Clear (ผสมน้ำหอมในน้ำ ชนิดไม่มีสี)5%
9 Tranexamic Acid 2%

ทั้งหมดผสมลงในสูตรโดยไม่มีปัญหาใช่ไหมคะ อยากทราบว่าตัว MSH White™ สามารถละลายใน Flora Solve™ Clear ได้เลยไหมคะโดยจะใช้แทนน้ำมัน (ไม่อยากให้มีน้ำมันในสูตร) หากทำได้ เมื่อละลายเสร็จแล้วเราสามารถเติมใส่ในสูตรของน้ำที่เตรียมไว้ได้เลยหรือไม่ จำเป็นต้องใช้สารประสานอย่างอื่นเพิ่มเติมรึเปล่าคะ

สูตรนี้จะออกมาเหลวเป็นน้ำ เป็นสิ่งที่ท่านสมาชิกต้องการหรือเปล่าคะ

อีกคำถามคือเรื่องphของสารสกัดในสูตรค่ะ เช่นTranexamic Acid มีphที่6.5-7.5 กับ Adenosine Liposomeมีphที่3.5-6.5 แอบกังวลว่าสมมุติผสมมาแล้วphโดยรวมอยู่ในช่วง6.8จะทำให้ Adenosine Liposome หรือสารสกัดตัวอื่นๆเสื่อมประสิทธิภาพ จึงอยากทราบว่าจำเป็นต้องปรับPHของสูตรไหมคะ

ระดับค่า pH ที่แตกต่างจาก ช่วงที่เหมาะสม เพียงเล็กน้อย ไม่มีผลต่อความเสถียร หรือมีผลน้อยมากจนไม่มีนัยสำคัญคะ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในกรณีที่ท่านสมาชิกผสมสูตรนี้เพื่อใช้เอง ซึ่งโดยปกติใช้หมดภายใน 1-3เดือน ไม่ได้ผลิตออกมาเพื่อวางจำหน่ายและมีอายุระดับ 2ปี
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง