ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

อยากสอบถามว่าสารกันเสีย และสารทำความสะอาด

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

อยากสอบถามว่าสารกันเสีย และสารทำความสะอาด

โพสต์โดย kaewkunya9 » ศุกร์ เม.ย. 24, 2020 7:05 pm

อยากสอบถามว่าสารกันเสีย และสารทำความสะอาดควรจะผสมในผลิตภัณฑ์แชมพูสระผม กี่เปอร์เซ็นถึงจะดีคะ

พอดีกำลังทำแชมพูสมุนไพรค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าอัตราส่วนของ

สารกันเสีย อยากได้แบบธรรมชาติ/สูตรอ่อนโยนค่ะ
สารทำความสะอาดอยากได้สูตรอ่อนโยน มากๆค่ะ

ควรจะใส่กี่ เปอร์เซ็นดีคะ เช่นแชมพู 500 ml ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
kaewkunya9

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: อยากสอบถามว่าสารกันเสีย และสารทำความสะอาด

โพสต์โดย llerickll » เสาร์ เม.ย. 25, 2020 4:41 pm

ขออนุญาต copy จาก link นี้นะครับ
https://www.myskinrecipes.com/topic9832.html
เนื่องจาก วัตถุดิบของท่านสมาชิก เป็นวัตถุดิบที่ไม่ได้ผ่านการควบคุมเชื้อ จึงทำให้โอกาสที่จะมีเชื้อติดเข้ามาในสูตรเครื่องสำอาง มีสูง การควบคุมเชื้อในลักษณะนี้ ทำได้ยาก และคาดเดาได้ยากว่าจะสามารถคุมเชื้อได้หรือไม่ ในแต่ละรอบการผลิต ด้วยอัตราหรือชนิดสารกันเสียเดิมที่ใช้ สาเหตุเนื่องจาก แต่ละรอบการผลิต วัตถุดิบที่ได้จากของสดจากธรรมชาติ จะมีเชื้อมากน้อยแตกต่างกันไป ทีมงานจึงตอบไม่ได้ว่า การใช้ Mild Preserved Eco 1% หรือ 2% จะเพียงพอหรือไม่ รวมถึง จะเพียงพอกับทุก lot การผลิตหรือไม่ คะ

วิธีที่สามารถทดสอบได้ว่า จะสามารถควบคุมเชื้อในสูตรได้อยู่หรือไม่ สำหรับชนิดและอัตราการใช้สารกันเสียที่เลือก แนะนำให้ลองทำการเพาะเชื้อ ด้วยชุดเพาะเชื้อ คะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

Re: อยากสอบถามว่าสารกันเสีย และสารทำความสะอาด

โพสต์โดย kaewkunya9 » อาทิตย์ เม.ย. 26, 2020 2:43 pm

ขอบพระคุณมากค่ะ

ทางทีมมีสารกันเสียสูตรธรรมชาติแนะนำไหมคะ

และ สารทำความสะอาดสูตรอ่อนโยน

จะนำมาทดลองค่ะ

เพราะผลิตภัณฑ์จะเน้น ธรรมชาติ และ ความอ่อนโยน เป็นหลักค่ะ

ขอบคุณมากค่าาา
kaewkunya9

โพสต์โดย kaewkunya9 » อาทิตย์ เม.ย. 26, 2020 5:00 pm

Thyme Kill™ (o-Cymen-5-ol, IPMP)

Cocamidopropyl Betaine (Coco Betaine)

มาทดสอบดีไหมคะ ขอคำแนะนำด้วยค่าาา
kaewkunya9

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ค. 01, 2020 11:22 am

สวัสดีคะ

แนะนำ

Probio-Protect™ (Lactobacillus Ferment Preservative) 1-2% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย kaewkunya9 » อังคาร พ.ค. 05, 2020 10:01 am

พอดีไม่เห็น ตอบของเจ้าหน้าที่เลยสั่งตัวนี้มา สามารถใช้ได้ไหมคะ (สารกันเสียจาก Paeonia Extract)
ต่างกันกับ Probio ยังไงคะ Paeoniaสามารถผสมเป็นสารกันเสียกับแชมพูสมุนไพรได้ไหมคะ
kaewkunya9

โพสต์โดย kaewkunya9 » อังคาร พ.ค. 05, 2020 10:06 am

ส่วนสารทำให้เกิดฟองใช้สั่งCoco Betaine มาแล้วค่ะ
เน้นความอ่อนโยน สำหรับผิวแพ้ง่าย ชูว่าไม่ใส่ซัลเฟต
เลยจะผสมในสูตร 1%
สารกันเสีย 2% ค่ะ

จะทดลองดูค่ะ
kaewkunya9

โพสต์โดย kaewkunya9 » พุธ พ.ค. 06, 2020 11:43 am

พอดีไม่เห็นคำตอบของเจ้าหน้าที่
เลยสั่งตัวนี้มา สามารถใช้ได้ไหมคะ (สารกันเสียจาก Paeonia Extract)
ต่างกันกับ Probio ยังไงคะ

Paeoniaสามารถผสมเป็นสารกันเสียกับแชมพูสมุนไพรได้ไหมคะ
kaewkunya9

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ค. 08, 2020 8:02 am

สวัสดีคะ

พอดีไม่เห็น ตอบของเจ้าหน้าที่เลยสั่งตัวนี้มา สามารถใช้ได้ไหมคะ (สารกันเสียจาก Paeonia Extract)
ต่างกันกับ Probio ยังไงคะ Paeoniaสามารถผสมเป็นสารกันเสียกับแชมพูสมุนไพรได้ไหมคะ

สามารถใช้ได้เหมือนกันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย kaewkunya9 » ศุกร์ พ.ค. 08, 2020 10:10 am

สามารถเคลมได้ไหมคะ ว่าไม่มีวัตถุกันเสีย
kaewkunya9

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง