ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

เจลออยล์ธรรมชาติ ทำลิปมาส์ก แบบของ LANEIGE

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

เจลออยล์ธรรมชาติ ทำลิปมาส์ก แบบของ LANEIGE

โพสต์โดย austiname789 » พุธ เม.ย. 22, 2020 11:27 pm

ใช้ Oil Thick™ Clear P (สร้างเนื้อเจลน้ำมันมีขั้ว เนื้อใส) 10%

ผสมกับออยล์ธรรมชาติเช่น
Argan Oil (Organic - Virgin - Deodorized)
Grape Seed Oil (Refined)

หรือออยล์อื่นๆในกลุ่ม NATURAL>OIL & BUTTER จากพืชและสมุนไพร

ได้ปกติใช่ไหมครับ สำหรับการทำลิปมาส์ก แบบของ LANEIGE

และเพิ่มสารสกัดอื่นๆที่ละลายในน้ำมันได้ เช่น
Perfect-C™ (Ascorbyl Tetraisopalmitate)
Resveratrol LongMax™
Trans-Resveratrol (Powder, 98%)

และต้องใช้ตัวใดทดแทน Disodium EDTA หรือ กันเสียไหมครับ

ขอบคุณครับ
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: เจลออยล์

โพสต์โดย staff » เสาร์ เม.ย. 25, 2020 9:44 pm

สวัสดีคะ

ใช้ Oil Thick™ Clear P (สร้างเนื้อเจลน้ำมันมีขั้ว เนื้อใส) 10%

ผสมกับออยล์ธรรมชาติเช่น
Argan Oil (Organic - Virgin - Deodorized)
Grape Seed Oil (Refined)

หรือออยล์อื่นๆในกลุ่ม NATURAL>OIL & BUTTER จากพืชและสมุนไพร

ได้ปกติใช่ไหมครับ สำหรับการทำลิปมาส์ก แบบของ LANEIGE

สามารถทำได้คะ

และเพิ่มสารสกัดอื่นๆที่ละลายในน้ำมันได้ เช่น
Perfect-C™ (Ascorbyl Tetraisopalmitate)
Resveratrol LongMax™
Trans-Resveratrol (Powder, 98%)

Perfect-C สามารถละลายเข้ากับน้ำมันได้โดยตรงคะ

Resveratrol ไม่สามารถละลายในน้ำมันได้โดยตรงคะ ไม่สามารถผสมในสูตรดังกล่าวได้คะ

และต้องใช้ตัวใดทดแทน Disodium EDTA หรือ กันเสียไหมครับ

กรณีสูตรไม่มีน้ำเป็นองค์ประกอบ โดยปกติไม่จำเป็นต้องเติมสารกันเสีย แต่หากต้องการเติมสารกันเสีย ก็สามารถทำได้ โดยเลือกสารกันเสียที่ละลายในน้ำมันได้ง่าย เช่น Phenoxyethanol SA คะ (แนะนำ 0.3% เพียงพอแล้ว ในสูตรที่ไม่มีน้ำ)
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: เจลออยล์ธรรมชาติ ทำลิปมาส์ก แบบของ LANEIGE

โพสต์โดย austiname789 » อาทิตย์ เม.ย. 26, 2020 11:57 pm

หากต้องการใส่ บีสามเพิ่มเติม และมีน้ำในสูตรเล็กน้อย โดยใช้ตัวช่วย วอเทอร์อินออยล์ ช่วยในสูตร สามารถทำได้ไหมครับ แนะนำตัวไหนเพื่อช่วยดีครับ ขอบคุณครับ

Re: เจลออยล์ธรรมชาติ ทำลิปมาส์ก แบบของ LANEIGE

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2020 9:38 pm

สวัสดีคะ

กรุณาสรุปสูตรใหม่ที่ต้องการผสมด้วยคะ
staff

โพสต์โดย austiname789 » ศุกร์ พ.ค. 08, 2020 3:02 pm

Trans-Resveratrol (Powder, 98%) 1-2%
ิีButylene Glycol 4-5% (สามารถละลายส่วนผสมด้านบนได้ไหมครับ เมื่อละลายแล้วผสมลงในสูตร)

B3 5%
น้ำแค่พอละลายบีสามได้ (รบกวนจนท.แนะนำด้วยครับ)

Oil Thick™ Clear S 10%

ออยล์อื่นๆ ใช้ปริมาณที่แนะนำรวมกันให้ครบ100
Macadamia Nut Oil (Deodorized)
Pure Caviar Oil น้ำมันไข่ปลาคาเวียร์
Algae Oil น้ำมันสาหร่ายใต้ทะเล

ควรแยกตัวใดผสมตอนที่อุณหภูมิลดลงแล้วไหมครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 14, 2020 1:16 am

สวัสดีคะ

Trans-Resveratrol (Powder, 98%) 1-2%
ิีButylene Glycol 4-5% (สามารถละลายส่วนผสมด้านบนได้ไหมครับ เมื่อละลายแล้วผสมลงในสูตร)

ไม่สามารถละลายได้คะ

B3 5%
น้ำแค่พอละลายบีสามได้ (รบกวนจนท.แนะนำด้วยครับ)

Oil Thick™ Clear S 10%

ออยล์อื่นๆ ใช้ปริมาณที่แนะนำรวมกันให้ครบ100
Macadamia Nut Oil (Deodorized)
Pure Caviar Oil น้ำมันไข่ปลาคาเวียร์
Algae Oil น้ำมันสาหร่ายใต้ทะเล

โดยรวม สูตรนี้ยังไม่มีตัวประสานนะคะ ไม่สามารถผสมเข้ากันได้ เพราะจะแยกชั้นคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง