ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำสำหรับ Bakuchiol Serum ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำสำหรับ Bakuchiol Serum ครับ

โพสต์โดย arin_khem » จันทร์ เม.ย. 20, 2020 5:43 pm

1. Bakuchiol 1%
2. PPG-3 Myristyl Ether 3% ใช้เป็นน้ำมันเพื่อทำละลาย Bakuchiol --> ใช้ Butylene Glycol 3% แทนได้มั้ย
3. Niacinamide 5%
4. Dimethyl Isosorbide 3%
5. Pro Polymer 0.5% - 1%
6. Allantoin 0.5%
7. Phospholipid 0.5%
8. Ethylhexylglycerin (Mild Preserved Eco) 1%
9. น้ำกลั่นปราศจากเชื้อ ส่วนที่เหลือ

มีลักษณะผิวผสมครับ
สูตรดังกล่าวผสมได้หรือไม่ครับ และผสมอย่างไรครับ
ตัว Bakuchiol ต้องใช้น้ำมันในการผสม สามารถใช้ PPG-3 Myristyl Ether 3% หรือ Butylene Glycol 3%
ได้หรือไม่ครับ และจำเป็นต้องใช้ Phospholipid 0.5% ในการผสานส่วนน้ำกับน้ำมันหรือไม่ครับ
arin_khem

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำสำหรับ Bakuchiol Serum ครับ

โพสต์โดย llerickll » อังคาร เม.ย. 21, 2020 10:08 am

Bakuchiol มาในรูปของเหลวอยู่แล้วครับ ไม่ใช่ผง จึงไม่ต้องใช้น้ำมันอื่นเพิ่มในการละลายใดๆอีกครับ คิดว่าตัด PPG-3 Myristyl Ether ออกได้

ส่วน Phospholipid ก็ตัดออกได้ครับ เพราะ Pro Polymer เอง สามารถประสานน้ำมันได้ไม่เกิน 10% อยู่แล้ว

ข้อสังเกต
Allantoin ละลายในส่วนของน้ำได้ไม่เกิน 0.5% ที่อุณหภูมิห้องครับ ต้องคำนวณดูก่อนว่าใช้น้ำในสูตรเท่าไหร่ แล้วจึงนำ 0.5% ไปคูณ จึงจะได้ % ของ Allantoin ที่ใช้จริงครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

Re: ขอคำแนะนำสำหรับ Bakuchiol Serum ครับ

โพสต์โดย arin_khem » อังคาร เม.ย. 21, 2020 6:15 pm

ขอบคุณคุณ [quote="llerickll"] มากครับ

เท่ากับว่าสูตรเหลือแค่
1. Bakuchiol 1%
2. Niacinamide 5%
3. Dimethyl Isosorbide 3%
4. Pro Polymer 1%
5. Allantoin 0.5% (คำนวนจากน้ำ 89% ได้ 0.445% ถ้าใส่ 0.5% จะเป็นไรไหมครับ)
6. Mild Preserved Eco 1%
7. น้ำกลั่นปราศจากเชื้อ 89%

แบบนี้ ผมใส่ % ของ Allantoin ถูกไหมครับ คำนวนจากน้ำ 89% ได้ 0.445%
แล้วพอมีแนะนำขั้นตอนการผสมไหมครับ
arin_khem

โพสต์โดย llerickll » พุธ เม.ย. 22, 2020 9:23 am

Bakuchiol มีข้อจำกัดดังนี้ครับ (ขอ copy มาจากหน้ารายละเอียดสาร Bakuchiol นะครับ)

Bakuchiol มีปัญหากับ metal irons จึงควรเติม chalating agent เช่น Disodium EDTA 0.1% หรือ Phytic Acid เพื่อช่วยจับประจุใดๆที่อยู่ในสูตร เพื่อให้ Bakuchiol มีความเสถียรสูงสุด

- หากสูตรมีน้ำเป็นองค์ประกอบ จะต้องปรับค่า pH ให้อยู่ต่ำกว่า 6.5 (เหมาะที่สุด ในช่วง 3.5-6.5) ห้ามให้ pH สูงกว่าระดับ 6.5 เนื่องจากสามารถทำให้ Bakuchiol เสื่อมคุณภาพได้

- ผลิตภัณฑ์สำเร็จ ควรบรรจุในภาชนะที่ปิดสนิท ทึบแสง และปลอดอากาศ หากจำเป็นต้องโชว์เนื้อสูตรในภาชนะใส ให้เติม สารป้องกัน UV ตัวอย่างเช่น Protec™ UV หรือ ActiveProtec™

แนะนำเพิ่ม Disodium EDTA 0.1% ครับ

Allantoin ถ้าจะใส่ 0.5% คิดว่าอาจจะมีแค่เรื่องการละลาย อาจจะเหลือบางส่วน ลองทำดูได้ครับ

วิธีการผสม ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ สูตรนี้ไม่ต้องใช้ความร้อน
ผสม water phase ได้เลยครับ (2-7 ยกเว้น 4) คนทีละตัวให้ละลายเข้ากันดี จากนั้นค่อยๆโปรย Pro Polymer ลงไปทีละนิดจนขึ้นเจล จากนั้นใส่ oil phase (Bakuchiol) คนจนเป็นเนื้อเดียวกันครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: whalelandingstaff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

โพสต์โดย arin_khem » พุธ เม.ย. 22, 2020 2:43 pm

ขอบคุณ คุณ llerickll มากครับ

ถ้าผมเปลี่ยนจาก Pro Polymer เป็นตัวอื่นใช้สร้างเนื้อ serum แทนได้ไหมครับ
เช่น Xantan Gum 1% หรือมีตัวอื่นแนะนำไหมครับ เนื่องจาก Pro Polymer ตอนนี้ราคาแพงมากครับ
arin_khem

โพสต์โดย llerickll » เสาร์ เม.ย. 25, 2020 4:22 pm

http://www.myskinrecipes.com/topic9247.html
การประสานสูตร ที่มีส่วนของน้ำมัน แนะนำใช้ Light Cream Maker หรือ Satin Cream Maker จะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าการสร้างเนื้อเจลด้วย AnyGel หรือ Xanthan Gum เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดการแยกชั้นของน้ำ-น้ำมัน โดยเฉพาะเมื่อพัฒนาสูตรเพื่อการจำหน่าย ซึ่งจะต้องมี shelf-life ยาวนาน ก่อนจะถึงมือผู้ใช้คะ

http://www.myskinrecipes.com/topic9093.html
Xanthan Gum ปริมาณ 0.5% นั้นพอที่จะสามารถประสาน น้ำมันปริมาณ 3% ในสูตรได้รึป่าวครับ

ไม่เพียงพอคะ แต่หากผสมเพื่อใช้ในระยะเวลาสั้นๆ ไม่เกิน 1เดือน สามารถทำได้คะ แต่หากพัฒนาสูตรเพื่อการจำหน่าย ระยะยาวจะเกิดการแยกชั้นได้คะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: whalelandingstaff
llerickll

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง