ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

cooling spray alcohol less

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

cooling spray alcohol less

โพสต์โดย donotgiveup12345601 » อังคาร เม.ย. 14, 2020 3:34 pm

สวัสดีค่ะ

รบกวนสอบถามตามด้านล่างค่ะ
1.เราต้องการทำcooling sprayสำหรับผิวโดยใช้Freeze Me แต่ไม่อยากใช้Alcohol baseเพราะกลัวจะทำให้ผิวแห้ง
เราสามารถทำเบสน้ำได้ไหมคะ?

ส่วนผสมเราต้องการตามด้านล่างค่ะ
น้ำ เติมจนครบ100%
ethanol แค่พอละลายFreeze Meใส่ในสูตรโดยไม่ตกตะกอนต้องใส่เท่าไรคะ?
Freeze Me 10%
Phenoxyethanol SA 1%

2.ethanolไม่มีจำหน่ายแล้วเหรอคะ?

ขอบคุณค่ะ
donotgiveup12345601

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: cooling spray alcohol less

โพสต์โดย staff » ศุกร์ เม.ย. 17, 2020 1:07 am

สวัสดีคะ

ไม่สามารถทำได้คะ เพราะ Freeze Me จะตกตะกอน เมื่อนำไปผสมในน้ำ (แม้หลังจากละลายใน alcohol แล้ว)

นอกจากนี้ ในกรณีที่มี alcohol ในสูตรน้อยเกินไป Freeze Me จะให้ความเย็นได้น้อยลง ด้วยคะ (แนะนำทดสอบ alcohol 30% gel เทียบกับ alcohol 70% gel โดยใช้ Freeze Me ที่ 1-2% เท่าๆกันในทั้ง 2 สูตร เพื่อดูความแตกต่าง เมื่อมี alcohol มากขึ้นคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง