ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Cleansing oil; เปลี่ยน Mineral oil (หนัก) เป็น LipidSoft CC

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Cleansing oil; เปลี่ยน Mineral oil (หนัก) เป็น LipidSoft CC

โพสต์โดย llerickll » พุธ เม.ย. 08, 2020 5:12 pm

จากกระทู้นี้ครับ

http://www.myskinrecipes.com/topic5630.html

sayhellotomai29 เขียน:สวัสดีค่ะ พอดีทดลองทำ cleansing oil สูตรดังนี้
Oilsify 15 15%
Mineral Oil ชนิดหนัก 70%
LipidSoft™ Moist 15%

ไม่ได้ใส่สารกันเสียเพราะเพิ่งทดลองทำในปริมาณน้อยและเก็บอยู่ในตู้เย็นค่ะ

ผลที่ได้คือยังรู้สึกว่าหนืดไปและยังล้างมาสคาร่าออกไม่หมด(ตอนลองใช้คือผสมเสร็จแล้วลองเลยนะคะ)
อยากทราบว่า
1. ต้องปรับอย่างไรให้มีความหนืดน้อยลง
2. ต้องปรับอย่างไรให้สามารถล้างมาสคาร่าออกได้หมด

ขอบคุณค่ะ

staff เขียน:สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำ ทดลองปรับเปลี่ยนชนิดน้ำมันที่ใช้ เช่น Cleansing Oil ของ FANCL จะเลือกใช้ LipidSoft CC เป็นน้ำมันหลักของสูตรคะ [นอกจากนี้ยังมีการใช้ Butylene Glycol รองลงมาจาก LipidSoft CC] คะ

โดย LipidSoft CC รวมกับ Butylene Glycol จะสามารถล้างเครื่องสำอางได้ดีกว่า mineral oil คะ เนื่องจากเป็นน้ำมันกลุ่มที่สามารถละลาย Make Up ได้โดยตรง ทางแบรนด์ต่างๆจึงเลือกใช้แทนที่ mineral oil แม้ว่าจะทำให้ต้นทุนสูตรสูงขึ้นคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes

อยากทำ Cleansing oil ใช้เอง (ไม่ได้ทำขาย จึงไม่ใส่สารกันเสีย)
ต้องการทดแทน Mineral Oil ชนิดหนัก ด้วย LipidSoft CC และ Butylene Glycol

Oilsify 30 15%
LipidSoft CC ??%
Butylene Glycol ??%

ไม่ทราบว่าควรใช้อย่างละกี่ % ดีครับ หรือควรใส่สารตัวอื่นใดแนะนำเพิ่มมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Cleansing oil; เปลี่ยน Mineral oil (หนัก) เป็น LipidSoft

โพสต์โดย staff » พุธ เม.ย. 15, 2020 8:42 pm

สวัสดีคะ

ทดลอง

Oilsify 30 15%
LipidSoft CC 40%
Butylene Glycol 45%

โดยหากผสมเข้ากันแล้วสูตรไม่ใส ให้ลองอุ่นประมาณ 70องศา ปั่นเบาๆให้เข้ากัน แล้วตรวจสอบดูใหม่ว่าสูตรใสหรือไม่คะ

กรณีมีการแยกชั้น ให้พิจารณาเติม Oil Blender 1-2% อุ่นให้เข้ากัน (ต้องอุ่น เพื่อประสานนะคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: Cleansing oil; เปลี่ยน Mineral oil (หนัก) เป็น LipidSoft

โพสต์โดย llerickll » พุธ เม.ย. 15, 2020 10:12 pm

ขอบคุณ Staff มากๆเลยครับ ^^
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง