ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ใส่ Triethanolamine มากเกินไป ตั้งใจจะทำเจลล้างมือแจก

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ใส่ Triethanolamine มากเกินไป ตั้งใจจะทำเจลล้างมือแจก

โพสต์โดย minutez » พฤหัสฯ. มี.ค. 26, 2020 4:09 pm

ขออนุญาติสอบถามครับ
พอดีว่าผมตั้งใจจะทำเจลล้างมือแจกและได้ลงมือผสม ทีนี้หลังจากใส่ Carbopol และ ethanol เข้าด้วยกันเสร็จ
ผมก็ใส่ TEA ต่อในปริมาณ 30ml (อัตราส่วนการผลิต 10,000 มิลลิลิตร) แต่จู่ๆ ระหว่างใส่ TEA สีน้ำก็ขุ่นขึ้นและกลายเป็นว่ามันไม่กลายเป็นเจลไปเลย แต่กลับเหลวแทน

สาเหตุตรงนี้เป็นเพราะอะไรครับ?
และมีวิธีแก้ให้มันกลายเป็นเจลกลับมาใช้ได้มั้ย?
minutez

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ใส่ Triethanolamine มากเกินไป

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มี.ค. 29, 2020 11:39 pm

สวัสดีคะ

ไม่สามารถแก้ไขได้แล้วคะ over-neutralization ทำให้ polymer จับตัวกันแน่นจนแตกออกจากกันคะ

การทำสูตรในปริมาณน้อย จะควบคุมการเติม Triethanolamine ได้ยาก ให้แก้ไข ด้วยการ นำ Triethanolamine มาเจือจางในน้ำก่อน คะ ให้เหลือในอัตราอ่อนๆ เช่น 10%
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง