ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

PCMX สามารถผสมทิ้งไว้ได้ไหม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

PCMX สามารถผสมทิ้งไว้ได้ไหม

โพสต์โดย daodungdeiw » อังคาร มี.ค. 17, 2020 10:55 am

กรณีที่เราต้องการผสม PCMX ลงในน้ำ เพื่อใช้เช็ดถู หรือ สเปรย์ฉีดทำความสะอาด สามาีถละลายใส่ขวดไว้ล่วงหน้าได้ไหมคะ มีหมดอายุไหมคะ หรือว่าผสมแล้วต้องใช้ทันที

ขอบคุณค่ะ
daodungdeiw

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: PCMX สามารถผสมทิ้งไว้ได้ไหม

โพสต์โดย staff » อังคาร มี.ค. 17, 2020 11:25 pm

สวัสดีคะ

สามารถผสมทิ้งไว้ได้ เหมือนผลิตภัณฑ์ Dettol คะ หลีกเลี่ยงความร้อนสูง หรือไปตั้งกลางแสงแดด ตัวสารเองมีความคงตัวสูง และมีอายุประสิทธิภาพยาวนาน ไม่ต่ำกว่า 2ปี คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: PCMX สามารถผสมทิ้งไว้ได้ไหม

โพสต์โดย rachathan » พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2020 9:47 pm

ละลายน้ำได้ด้วยหรือ
rachathan

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย llerickll » เสาร์ เม.ย. 11, 2020 5:45 pm

rachathan เขียน:ละลายน้ำได้ด้วยหรือ

โดยตัวมันเอง PCMX ไม่ละลายน้ำครับ ละลายใน alcohol, organic solvents และ glycols
หากใช้เป็นตัวนี้ Chloroxylenol (PCMX) (15% Water Soluble) ซึ่งเป็นการนำ PCMX ผสมกับ PEG-40 Hydrogenated Castor Oil ทำให้สามารถละลายในน้ำได้ครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง