ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

PCMX ประสิทธิภาพการฆ่าเชื้อ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

PCMX ประสิทธิภาพการฆ่าเชื้อ

โพสต์โดย austiname789 » จันทร์ มี.ค. 09, 2020 2:37 pm

PCMX ไม่ควรเพิ่มสารสกัดใดๆในสูตรไหมครับ เช่นสารสกัดอะโรเวร่า หรือ สารสกัดจากดอกไม้ใดๆ ซึ่งอาจจะทำให้ประสิทธิภาพในการควยคุมเชื้อโรคลดลง

และไม่จำเป็นต้องผสมซิลเวอร์นาโน หรือสารอื่นๆที่มีประสิทธิภาพฆ่าเชื้อแล้ว เพราะตัว PCMA 0.2%-0.5% ก็สามารถใช้แทนผลิตภัณฑ์ต่างๆ เช่นแอลกอฮอลเจล70% ได้เหมือนกัน

ขอบคุณครับ
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: PCMX

โพสต์โดย staff » ศุกร์ มี.ค. 13, 2020 1:02 am

สวัสดีคะ

ผลิตภัณฑ์คืออะไรคะ

การพัฒนาสูตรฆ่าเชื้อโรค เช่น ในกรณี ฆ่าเชื้อ COVID-19 ต้องดูว่า application ของผลิตภัณฑ์ เป็นอย่างไร ตัวอย่างเช่น หากทำผลิตภัณฑ์ล้างมือ ต้องพิจารณาถึง contact time ของการล้างมือ ว่านานแค่ไหน การพิจารณาว่าจำเป็นต้องใช้สารฆ่าเชื้อชนิดต่างๆร่วมกันหรือไม่ ขึ้นอยู่กับลักษณะผลิตภัณฑ์ เช่น ในกรณีที่ contact time สั้นมาก (เช่น ระยะเวลาการล้างมือ ซึ่งโดยปกติ สั้นกว่า application อื่นๆ) การใช้สารฆ่าเชื้อเพียงตัวเดียว แม้ว่ามีประสิทธิภาพเพียงพอ(ที่อัตราความเข้มข้นที่ใช้) แต่อาจจะไม่เร็วเพียงพอ(ออกฤทธิ์ แข่งกับ contact time)

ทีมงานจึงต้องทราบลักษณะผลิตภัณฑ์ที่ท่านสมาชิกกำลังพัฒนา เพื่อให้แนะนำได้ถูกต้อง
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: PCMX ประสิทธิภาพการฆ่าเชื้อ

โพสต์โดย austiname789 » ศุกร์ มี.ค. 13, 2020 12:06 pm

1 คลอโรไซรีนอล 0.2% ละลายในไกลคอล 5-10% ที่เหลือน้ำ
2.คลอโรไซรีนอล 0.5% ละลายในไกลคอล 5-10% ที่เหลือน้ำ

จุดประสงค์เพื่อฆ่าเชื้อโรค

คอนแทคไทมของสองความเข้มข้นอยู่ที่เท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

การเติม Calendula Extract ทำให้มีผลด้านประสิทธิภาพลดลงหรือไม่ครับ (ในปริมาณ1%)
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง

Re: PCMX ประสิทธิภาพการฆ่าเชื้อ

โพสต์โดย staff » อังคาร มี.ค. 17, 2020 8:45 pm

สวัสดีคะ

การเติม Calendula Extract ทำให้มีผลด้านประสิทธิภาพลดลงหรือไม่ครับ (ในปริมาณ1%)

ไม่มีผลคะ

เรื่อง contact time กรุณาอ่านทำความเข้าใจคำตอบด้านบน ซึ่งได้เรียนอธิบายไปแล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง