ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

สอบถามเรื่อง Flora Fix กับ Sugar Fix

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

สอบถามเรื่อง Flora Fix กับ Sugar Fix

โพสต์โดย pongkrub » อาทิตย์ มี.ค. 08, 2020 11:11 am

ขอสอบถาหน่อยครับ
Flora Fix กับ Sugar Fix เปรียบเทียบ ในการทำน้ำหอมฉีดกาย โดยวัดที่กลิ่นเดียวกัน และปริมาณ Alcohol เท่ากันครับ

1. ทั้ง 2ตัว ถ้าใช้ 5% ในสูตร ตัวไหนทำให้กลิ่นติดทนกว่ากัน ถ้าทำเป็นกลิ่นเดียวกันครับ

2. ทั้ง 2ตัว ต้องใช้กี่% ในสูตร เพื่อให้ไม่รู้สึกเนอะ เหนียวผิว หรือติดเป็นคราบบนเสื้อผ้าครับ

3. สามารถใช้ทั้ง 2 ตัวร่วมกันได้ไหมครับ จะมีประสิทธิภาพในการตรึงกลิ่นมากกว่า หรือเปล่าครับ

4. สามารถนำไปผสมกับ Alcohol ทิ้งไว้ เวลาจะใช้ จึงนำมาผสมกับหัวน้ำหอม ได้หรือไม่ มีข้อเสียอะไรหรือเปล่าครับ

5. ถ้าในสูตรใส่ Dipropylene glycol ด้วย จะมีผลเสียอะไรหรือไม่ หรือไม่จำเป็นต้องใส่ครับ

ขอบคุณมากครับ
pongkrub

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่อง Flora Fix กับ Sugar Fix

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มี.ค. 08, 2020 1:29 pm

สวัสดีคะ

1. เนื่องจากน้ำหอมหนึ่งกลิ่น ประกอบด้วย aroma chemical จำนวนมาก (โดยปกติประมาณ 20-40รายการ) และ สารตึงกลิ่นแต่ละชนิด มีความสามารถในการตรึง aroma chemical แตกต่างกันไป จึงตอบไม่ได้ เบื้องต้นลองดูการทดสอบของ Flora Fix ว่ามีการทดสอบกับ aroma chemical ชนิดใดบ้างคะ

2. ทั้ง 2 ตัว ไม่ได้มีลักษณะเกิดสีเหลือง แต่หากเกิดสีเหลืองบนเสื้อผ้า จะเกิดจากองค์ประกอบน้ำหอม

3. ยังไม่มีผลการทดสอบจึงตอบไม่ได้คะ ขออภัย

4. สามารถทำได้ ไม่มีปัญหาคะ

5. กลิ่นจะอ่อนลงคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม