ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Alcohol hand gel

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Alcohol hand gel

โพสต์โดย bluesatja » อังคาร มี.ค. 03, 2020 7:37 pm

อยากสอบถามค่ะว่า
ตัว Aculyn 33 สามารถใช้ในเจลแอลกอฮอล์ได้มั้ยคะ

คือเคยซื้อที่เขาจัดชุดที่ร้านค่ะ ในสูตรจะมี
Water
Viscolam mac 10 (Acrylate copolymer)
TEA
Propylene Glycol

ซึ่งตัว Aculyn 33 ก็เป็น Acrylate copolymer เหมือน Viscolam mac 10 ไม่ทราบว่าใช้แทนกันได้มั้ยคะ

หรือว่าควรใช้ตัว Pro Polymer มากกว่า แล้วถ้าใช้ Pro Polymer ยังต้องใส่ TEA อยู่รึเปล่าคะ
bluesatja

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Alcohol hand gel

โพสต์โดย llerickll » พุธ มี.ค. 04, 2020 4:04 pm

bluesatja เขียน:ถ้าใช้ Pro Polymer ยังต้องใส่ TEA อยู่รึเปล่าคะ

ถ้าใช้ Pro Polymer ไม่ต้องใส่ Triethanolamine (TEA) ครับ
ส่วนที่เหลือ รอทาง Staff มาตอบนะครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

Re: Alcohol hand gel

โพสต์โดย staff » เสาร์ มี.ค. 07, 2020 8:31 pm

ตัวอย่างสูตรเจลล้างมือแอลกอฮอลล์ โดยใช้ Pro Polymer ในการสร้างเนื้อเจล

1. Ethyl Alcohol 70%

2. Glycerin 5%

3. Pro Polymer 0.5%

4. น้ำกลั่น หรือน้ำ deionized 24.5%

ขั้นตอนการผสม: เติม 1,2 ลงในน้ำ กวนให้เข้ากัน จากนั้นปั่นด้วยความเร็ว แล้วค่อยๆโปรย Pro Polymer ลงไป ปั่นต่อเนื่องประมาณ 10นาที จะได้เนื้อเจลใส
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง