ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ปัญหาการใช้​ Carbomer​ Ultrez​ 21​

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ปัญหาการใช้​ Carbomer​ Ultrez​ 21​

โพสต์โดย anatta.wr » เสาร์ ก.พ. 29, 2020 12:59 pm

อยากสอบถามรายละเอียดการใช้งาน​Carbomer​ Ultrez​ 21​ ว่าทีวิธีการใช้แบบไหนเพราะ​พองตัวในน้ำนานมากค่ะกว่าจะกระจายตัวทั่ว​และบางครั้งเมื่อผสม​กับเบสแล้วเนื้อเป็นสีขุ่นไม่ใสเลยค่ะ
anatta.wr

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ปัญหาการใช้​ Carbomer​ Ultrez​ 21​

โพสต์โดย staff » จันทร์ มี.ค. 02, 2020 12:07 am

สวัสดีคะ

Carbomer​ Ultrez​ 21​ ที่บริษัทจำหน่าย สามารถให้เนื้อเจลใสได้อย่างแน่นอนคะ

รบกวนท่านสมาชิก แจ้ง

1. รายละเอียดสูตร โดยเฉพาะ มีองค์ประกอบอื่น ที่ไม่ละลายน้ำ เช่นน้ำหอม อยู่ด้วยหรือเปล่าคะ และอัตราเท่าใด

2. ขั้นตอนการผสม โดยเฉพาะขั้นตอนการ neutralize
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ปัญหาการใช้​ Carbomer​ Ultrez​ 21​

โพสต์โดย anatta.wr » จันทร์ มี.ค. 02, 2020 9:53 am

มีส่วนผสมของแอลกอฮอล์ค่ะ หลังจากลองสังเกตุคิดว่าเกิดจากการไม่เข้ากันของตัวสารค่ะ โดยปกติสามารถโปรยผง Carbopol พร้อมกับปั่นในน้ำได้เลยมั้ยคะ เพราะรอให้Swellนานมากเลยค่ะ มีวิธีที่เร็วกว่านี้มั้ยคะ
anatta.wr

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ มี.ค. 07, 2020 6:04 pm

สวัสดีคะ

ขั้นตอนการผสม

1. ผสมน้ำ + แอลกอฮอลล์ ให้เข้ากัน

2. ในขณะที่กำลังกวนต่อเนื่อง ให้ค่อยๆโปรย Carbomer​ Ultrez​ 21​ ลงไป เพื่อกระจายตัวทั่วสูตร

3. ทิ้งไว้ประมาณ 5นาที แล้วจึงเริ่มปั่นความเร็วอย่างน้อย 1000รอบต่อนาที

4. เมื่อละลายดีแล้ว เติม ด่าง เช่น Triethanolamine เล็กน้อย เพื่อปรับค่า pH เพื่อให้เกิดเนื้อเจล
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง