ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

การทำกรดให้อยู่ในรูปเจล

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

การทำกรดให้อยู่ในรูปเจล

โพสต์โดย natcha_yos » เสาร์ ก.พ. 29, 2020 10:23 am

สอบถามเรื่องกรดฟอสฟอริก37%จะทำให้อยู่ในรูปของเจลต้องเติมสารตัวไหนค่ะจึงจะทำให้กรดเป็นเจลได้ค่ะ
natcha_yos

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การทำกรดให้อยู่ในรูปเจล

โพสต์โดย llerickll » อาทิตย์ มี.ค. 01, 2020 8:52 am

Pro Polymer สามารถทน Electrolyte ได้สูง และใช้ได้ใน pH กว้างที่ 2 - 8
AnyGel สามารถทนต่อกรด, ด่าง, electrolyte ได้ในทุกรูปแบบ ช่วง pH ที่เหมาะสม: 2 - 10
ไม่ทราบว่าสารละลายดังกล่าว pH อยู่ที่เท่าใดครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

Re: การทำกรดให้อยู่ในรูปเจล

โพสต์โดย natcha_yos » อาทิตย์ มี.ค. 01, 2020 10:21 pm

pHประมาณ0.5-1ค่ะ
Pro Polymer กับ AnyGelผสมแล้วจะได้เจลใสๆมั้ยค่ะ
มีเป็นfood grade มั้ยค่ะ
สอบถามอีกเรื่องค่ะถ้าเราต้องการสีเขียว,สีน้ำเงินในกรดต้องเติมสีอะไรลงไปค่ะ
natcha_yos

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง