ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

การทำครีมเปลี่ยนสีผมสีดำ และ สีน้ำตาลดำ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

การทำครีมเปลี่ยนสีผมสีดำ และ สีน้ำตาลดำ

โพสต์โดย nawat2205 » พุธ ก.พ. 26, 2020 8:18 am

สวัสดีครับผมขอสอบถามนิดนึงครับ ตอนนี้ผมได้ทำครีมเปลี่ยนสีผมปิดผมขาวทั้งหมด 2 สูตรคือ สีดำ และ สีน้ำตาลดำ ครับ ซึ่งส่วนประกอบต่าง ๆ มี ดังต่อไปนี้ครับ

สีดำ
Cosmaq Hair Conding Wax 22 %
Luviquat Ultracare 10 %
Dehyquart AC 10 %
DI-Water 44.5 %
Triethanolamine 2.5 %
ColorFixTM 5 %
SemiColor – Wood Black 1 %
Pheoxyethanol 1 %
น้ำหอมกลิ่นดอกโมก 4 %

อยากทราบว่าสีดำทำสูตรแแบบนี้ โอเครึเปล่าครับ เพราะผมเคยลองทำครีมสีดำที่ pH 6 กับที่ pH 9 แล้วย้อมกับผมขาวดู พบว่า pH 9 ดีกว่า pH 6 ครับ ซึ่งต่างจากที่ในเว็บอธิบายสินค้าไว้ต้องว่าต้องใช้ pH ประมาณ 6 ครับ

และผมยังมีคำถามเพิ่มเติมอีก ดังนี้ครับ
1. เนื่องจากสีดำ Wood black ตัวนี้เป็นผง มันจะเคลือบแค่บริเวณผิวนอกของเส้นผมรึเปล่าครับ และสีจะไม่ได้ซึมเข้าไปถึงแกนผมใช่ไหมครับ (เพราะตอนที่ผมวางเส้นผมบนกระดาษขาวมันจะเป็นสีดำ แต่พอวางบนกระดาษดำมันจะมองเป็นสีขาวครับ เหมือนกับย้อมไม่ติดน่ะครับ แล้วถ้ายิ่งให้แสงกับเส้นผมโดยตรงมันจะยังเป็นสีขาวอยู่ครับ โดยคาดว่าน่าจะเป็นส่วนของแกนผมที่ยังเป็นสีขาวอยู่) ซึ่งแตกต่างจากสีน้ำตาลแดง Semi-Brown ที่เป็นของเหลวตัวนี้ ผมลองย้อมดูมันจะเข้าไปถึงแกนผมเลย มันเลยมองไม่เห็นสีขาวของเส้นผมเลยครับ
2. นอกจากนี้อยากทราบว่าส่วนประกอบของ สี Wood black ว่ามีส่วนผสมที่ทำให้เกิดเป็นเจลรึเปล่าครับ เพราะผมลองนำไปผสมในครีม ปรากฏว่าเห็นเป็นก้อนเจลเกิดขึ้นด้วยครับ

สีน้ำตาลดำ หรือ สีน้ำตาลเข้ม
Cosmaq Hair Conding Wax 22 %
Luviquat Ultracare 10 %
Dehyquart AC 10 %
DI-Water 41.5 %
Triethanolamine 2.5 %
ColorFixTM 5 %
SemiColor – Wood Black 0.5 %
SemiColor – Red Brown 3.5 %
Pheoxyethanol 1 %
น้ำหอมกลิ่นดอกโมก 4 %

อยากทราบว่าสีน้ำตาลดำทำสูตรแแบบนี้ โอเครึเปล่าครับ ที่ pH 9 และผมควรใส่ Wood Black กับ Semi-Brown ที่เท่าไหร่ดีครับ

ซึ่งหลังจากทำ 2 สูตรนี้เสร็จแล้ว ต่อไปผมจะนำผงสมุนไพรใส่ลงไปในครีมทั้ง 2 สูตรด้วย อยากทราบว่ามันจะทำให้เนื้อครีมแข็งและหนืดขึ้นใช่ไหมครับ และการติดสีบนเส้นผมจะจางลงด้วยรึเปล่าครับ (ผงสมุนไพรมี 5 ชนิด คือ ผงเทียนกิ่ง ผงคราม ผงกะเม็ง ผงมะขามป้อม ผงอัญชัน)

ขอโทษนะครับที่อธิบายไว้ยาว แต่จุดประสงศ์หลัก ๆ ของผม คือ อยากให้สีย้อมติดเส้นผมให้เข้มมากขึ้น แบบไม่ให้เห็นผมขาวเลย รวมถึงอยากทำสีน้ำตาลดำหรือสีน้ำตาลเข้ม ผมควรทำยังไงดีครับ
ไฟล์แนป
รูปเปรียบเทียบผมขาวและผมดำ บนกระดาษขาว.jpg
เส้นผมขาวจากการย้อมครีมสีดำทั้งก่อนย้อม (วงกลมแดง) หลังย้อม pH 6 (วงกลมเขียว) และ หลังย้อม pH 9 (วงกลมฟ้า)
รูปเปรียบเทียบผมขาวและผมดำ บนกระดาษขาว.jpg (145.68 KiB) เปิดดู 1246 ครั้ง
nawat2205

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การทำครีมเปลี่ยนสีผมสีดำ และ สีน้ำตาลดำ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.พ. 29, 2020 8:55 am

สวัสดีคะ

อยากทราบว่าสีดำทำสูตรแแบบนี้ โอเครึเปล่าครับ เพราะผมเคยลองทำครีมสีดำที่ pH 6 กับที่ pH 9 แล้วย้อมกับผมขาวดู พบว่า pH 9 ดีกว่า pH 6 ครับ ซึ่งต่างจากที่ในเว็บอธิบายสินค้าไว้ต้องว่าต้องใช้ pH ประมาณ 6 ครับ

สาเหตุที่แนะนำ pH 6 เพราะจะสามารถครอบคลุมการใช้งานได้ทุกสี เพราะแต่ละสี จะมี pH ที่ดีที่สุดแตกต่างกันไป แต่หากท่านสมาชิก ตรวจสอบดูว่า การติดของสี เทียบ pH 6 และ 9 จะเห็นว่าไม่ได้แตกต่างกันมาก นอกจากนี้ การใช้ pH 9 บนศรีษะ จะรุนแรงเกินไป คะ

1. เนื่องจากสีดำ Wood black ตัวนี้เป็นผง มันจะเคลือบแค่บริเวณผิวนอกของเส้นผมรึเปล่าครับ และสีจะไม่ได้ซึมเข้าไปถึงแกนผมใช่ไหมครับ (เพราะตอนที่ผมวางเส้นผมบนกระดาษขาวมันจะเป็นสีดำ แต่พอวางบนกระดาษดำมันจะมองเป็นสีขาวครับ เหมือนกับย้อมไม่ติดน่ะครับ แล้วถ้ายิ่งให้แสงกับเส้นผมโดยตรงมันจะยังเป็นสีขาวอยู่ครับ โดยคาดว่าน่าจะเป็นส่วนของแกนผมที่ยังเป็นสีขาวอยู่) ซึ่งแตกต่างจากสีน้ำตาลแดง Semi-Brown ที่เป็นของเหลวตัวนี้ ผมลองย้อมดูมันจะเข้าไปถึงแกนผมเลย มันเลยมองไม่เห็นสีขาวของเส้นผมเลยครับ

สีทั้งหมดไม่ได้ซึมไปถึงแกนผมคะ แต่จะเคลือบผมไว้ Wood Black เป็นผง แต่ละลายเมื่อใช้ความร้อนละลายในน้ำ คะ เวลาทำการผสมให้ใช้ความร้อนละลายในน้ำจนไม่เหลือตะกอนผงสีใดๆในสูตร สาเหตุที่ทางผู้ผลิตจำหน่ายเป็นผง เพราะละลายได้ง่าย เมื่อเหมือนสีเทา ซึ่งละลายได้ยาก จึงต้องทำกระบวนการละลายจนเสร็จแล้วจำหน่ายเป็นของเหลวแทนคะ

2. นอกจากนี้อยากทราบว่าส่วนประกอบของ สี Wood black ว่ามีส่วนผสมที่ทำให้เกิดเป็นเจลรึเปล่าครับ เพราะผมลองนำไปผสมในครีม ปรากฏว่าเห็นเป็นก้อนเจลเกิดขึ้นด้วยครับ

ไม่มีคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง