ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถาม Aloe vera gel

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถาม Aloe vera gel

โพสต์โดย chuti.srikrid » อังคาร ก.พ. 25, 2020 10:03 pm

ผมสนใจตัว Aloe Vera Gel เอาไปทำเจลแต้มสิวและบำรุงผิวหน้า ซึ่งเป็นขั้นตอนในงานวิจัย
จึงอยากทราบว่า ควรจะผสมสารสกัดลงไปอย่างไร เจลนี้ใช้กับสารสกัดผมได้หรือไม่ ขอคำแนะนำครับ
เป็นสารสกัดจากเปลือก และเมล็ดมะม่วง ใช้ ethanol เป็น solvent ครับ แล้วจะผสมลงในเจล ความเข้มข้น 2-10% w/v และทดสอบฤทธ์ยับยั้งแบคทีเรีย และคำนวณหาอัตราการสลายตัวต่อไป

ขอบคุณครับ
chuti.srikrid

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถาม Aloe vera gel

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.พ. 28, 2020 11:47 pm

สวัสดีคะ

สารสกัดที่ท่านสมาชิกได้แจ้งข้อมูลว่าสกัดโดยใช้ ethanol เป็น solvent

หากนำมาผสมเข้ากับน้ำ โดยหยดลงในน้ำ จะละลายเข้ากับน้ำหรือไม่คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย chuti.srikrid » อังคาร เม.ย. 14, 2020 11:42 pm

ผมได้ทำการระเหย ethanol ออกหมดแล้วครับ และใช้ 10% DMSO เป็นตัวทำลายตามความเข้มข้นที่ต้องการครับ แต่คิดว่าน่าจะผสมกันได้ ติดแค่การคำนวณหาการคงสภาพของสารที่อยู่ในครีม โดยการทดสอบกับแบคทีเรียอีกครั้ง แต่ไม่มี Ref เลยครับ
chuti.srikrid

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 19, 2020 1:28 pm

สวัสดีคะ

DMSO ไม่อนุญาติให้ใช้ในเครื่องสำอางได้ ไม่ทราบท่านสมาชิกทำการนำ DMSO ออกจากสารสกัดแล้วหรือยังคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง