ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยตรวจสอบสูตรเซรั่มให้หน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ช่วยตรวจสอบสูตรเซรั่มให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย dororodoku » พฤหัสฯ. ก.พ. 13, 2020 8:28 pm

เซรั่มที่ต้องการอยากได้ผลในเรื่องช่วยต่อต้านและลดเลือนริ้วรอย ช่วยในเรื่องให้ผิวกระจ่างใส
ส่วนประกอบมีดังนี้ค่ะ
น้ำกลั่นปราศจากเชื้อ 63.3%
Repair Activator™ 15%
Palmaria Palmata Extract 5%
Natto Gum 5%
Sea Kelp Extract 3%
Ume Extract (Anti-Glycation) 3%
Grape Seed Extract (Proanthocyanidins) 2%
Light Cream Maker™ 1%
PiteraEx™ (Saccharomyces Lysate Extract) 1%
Phenoxyethanol SA (eq. Optiphen Plus) 1%
Wrinkle-Lax™ คลายริ้วรอย 0.5%
Wild Yam Extract (Diosgenin 95%) 0.2%

สัดส่วนของน้ำสามารถทดแทนด้วย Chamomile Water (Anthemis Nobilis) ได้หรือไม่คะ
อยากทราบว่าตามสูตรนี้สามารถผสมได้หรือไม่คะ คาดหวังผลได้หรือไม่ ถ้ามีอะไรผิดพลาด อยากให้ช่วยปรับสูตรให้ด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
dororodoku

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยตรวจสอบสูตรเซรั่มให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 16, 2020 3:12 pm

สวัสดีคะ

หากสูตรนี้ พัฒนาขึ้น เพื่อใช้ระหว่างวัน อาจจะไม่เหมาะนัก สาเหตุเนื่องจาก Grape Seed Extract (Proanthocyanidins) มีสีค่อนข้างเข้ม ซึ่งจะทำให้สูตรนี้มีสี และเวลาใช้บนผิวระหว่างวัน อาจจะทำให้ผิวหน้ามีสีเข้มขึ้น

ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหา สามารถผสมได้คะ

สัดส่วนของน้ำสามารถทดแทนด้วย Chamomile Water (Anthemis Nobilis) ได้หรือไม่คะ

สามารถทำได้คะ

อยากทราบว่าตามสูตรนี้สามารถผสมได้หรือไม่คะ คาดหวังผลได้หรือไม่ ถ้ามีอะไรผิดพลาด อยากให้ช่วยปรับสูตรให้ด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

สูตรสามารถผสมได้คะ แต่แนะนำเพื่อประสิทธิภาพที่ดีขึ้น พิจารณาเติม Dimethyl Isosorbide (DMI) 2% เพื่อช่วยนำพาส่วนผสมต่างๆเข้าสู่ผิวได้ดีขึ้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง