ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สารสกัดทำเซรั่ม ควรจะใส่ในเซรั่มประมาณกี่เปอร์เซ็นต์

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สารสกัดทำเซรั่ม ควรจะใส่ในเซรั่มประมาณกี่เปอร์เซ็นต์

โพสต์โดย yayoi_shindo » พุธ ก.พ. 12, 2020 1:39 am

สวัสดีค่ะอยากทราบว่าพวกสารสกัดธรรมชาติควรจะใส่ในเซรั่มประมาณกี่เปอร์เซ็นต์คะอย่างเช่นจะทำเซรั่มถั่งเช่าควรใส่ถั่งเช่าประมาณกี่เปอร์เซ็นต์คะ แล้วการคำนวณสมมุติว่าใช้สารสกัด3% ผสมสูตรเซรั่มน้ำหนัก30กรัม ก็คือเอาสารสกัด0.9กรัมมาละลายในน้ำใช่มั้ยคะ
yayoi_shindo

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สารสกัดทำเซรั่ม

โพสต์โดย llerickll » เสาร์ ก.พ. 15, 2020 8:03 am

yayoi_shindo เขียน:เซรั่มถั่งเช่าควรใส่ถั่งเช่าประมาณกี่เปอร์เซ็นต์คะ

ต้องสอบถามกับทางผู้ผลิตสารตัวนั้นครับว่าความเข้มข้นที่ใช้ใน skin care อยู่ที่กี่ %, ปลอดภัยที่ไม่เกินกี่ %

yayoi_shindo เขียน:การคำนวณสมมุติว่าใช้สารสกัด3% ผสมสูตรเซรั่มน้ำหนัก30กรัม ก็คือเอาสารสกัด0.9กรัมมาละลายในน้ำใช่มั้ยคะ

ถูกต้องครับ เราจะคำนวณ w/w ใช้น้ำหนักสารในการคำนวณ (กรัม กิโลกรัม ฯ) ไม่ใช่ปริมาตร (ml, cc, ลิตร ฯ)
สารสกัด 3% x 30 กรัม = 0.9 กรัม ของสารสกัด
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง