ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Shampoo ให้ผมแข็งแรง ผมไม่มันไม่ชี้ฟูและก็นุ่ม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Shampoo ให้ผมแข็งแรง ผมไม่มันไม่ชี้ฟูและก็นุ่ม

โพสต์โดย jitra.lim » จันทร์ ก.พ. 10, 2020 9:49 pm

จะลองทำแชมพูค่ะ อยากให้ผมแข็งแรง ผมไม่มันไม่ชี้ฟูและก็นุ่มลื่นค่ะ สูตรตามนี้โอเคมั้ยคะ รบกวนทีมงานช่วยแนะนำด้วยค่ะ จะได้สั่งส่วนผสม
1.Sulfate Free Shampoo Base 30%
2.Pure Keratin 2%
3.Creatine 100 1%
4.N-Acetyl Cysteine 2%
5.L-Cysteine 2%
6.Condi B5 2%
7.Zinc PCA 1%
8.Cetrimonium Chloride 2%
9.SiliWater 1%
10.กันเสีย 1%
11.น้ำหอม 1%
12.น้ำ
จากสูตรสามารถผสมรวมกันได้เลยใช่มั้ยคะ เนื้อแชมพูมีความข้นมั้ย หรือต้องใส่อะไรเพิ่ม ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
jitra.lim

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Shampoo ให้ผมแข็งแรง ผมไม่มันไม่ชี้ฟูและก็นุ่ม

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 16, 2020 10:43 am

สวัสดีคะ

แม้ว่าสูตรจะสามารถผสมเข้ากันได้ แต่การเลือกใช้ส่วนผสมบางรายการ ที่ไม่สามารถเกาะเส้นผมได้ (หรือส่วนผสมทั่วไปไม่ได้มีประจุบวก) จะให้ประโยชน์ต่อเส้นผมได้ต่ำ ในสูตรล้างออก (สูตรที่ถูกน้ำล้างออกทันทีเมื่อใช้)

ส่วนผสมเหล่านี้ คือส่วนผสมที่ไม่ได้มีประจุบวก ทำให้ถูกล้างออกไปในทันทีเมื่อสระผมเสร็จ การให้ประโยชน์ต่อผิวจึงทำได้จำกัด หากนำไปใช้ในสูตรที่ไม่มีการล้างออก (เช่นสเปรย์บำรุงผม หรือ treatment ใดๆ ที่ทิ้งไว้บนเส้นผมอย่างน้อยหลายๆนาที) จะดีกว่า

2.Pure Keratin 2%
3.Creatine 100 1%
4.N-Acetyl Cysteine 2%
5.L-Cysteine 2%

แต่สูตร สามารถผสมได้ ไม่มีปัญหาคะ เพียงแต่คำแนะนำนี้ เพื่อให้สูตรเกิดประโยชน์สูงสุดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง