ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยตรวจสอบสูตรกันแดด water in silicone แบบ fluid ทีคับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยตรวจสอบสูตรกันแดด water in silicone แบบ fluid ทีคับ

โพสต์โดย khunchinz » เสาร์ ก.พ. 08, 2020 10:44 am

สูตรมีดังนี้คับ
1. Titanium Dioxide 15nm Liquid 10%
2. Zinc Oxide 35nm Liquid  10%
3. Cyclotetrasiloxane 35%
4. Warp Cream Maker 20%
5. PMMA Booster 5%
6. Silicone Blender 3%
7. Beige Iron Oxides EasyMix™ 1%
8. Mild Preserved Eco™ 1%

9. Water 15%

คำถามคือ
1. เนื้อที่ได้มีโอกาสจะเป็นลักษณะ fluid ได้หรือไม่ครับ
2. คุณสมบัติกันน้ำยังมีอยู่รึป่าวครับเนื่องจากผมได้ตัด Silicone Gel ultra clearออก
3. ปริมาณน้ำในสูตรที่ลดลงนั้นถือว่าเพียงพอ ที่จะได้หันแดดเนื้อเหลวหรือไม่คับ ผมควรพิจารณาปรับลดเพิ่มสัดส่วนของส่วนประกอบใดบ้าง ขอบคุณคับ
khunchinz

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 22 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยตรวจสอบสูตรกันแดด water in silicone แบบ fluid ท

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.พ. 08, 2020 11:20 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้ควรเติม Magnesium Sulfate 1-2% ในสูตรด้วยคะ เพื่อช่วยเพิ่มความเสถียร ให้กับสูตรในระบบ water-in-silicone

1. สามารถทำได้คะ โดยให้ปรับอัตราส่วนระหว่าง

Cyclotetrasiloxane
Warp Cream Maker

โดยหากพบว่า สูตรข้นไป ให้ลด Warp Cream Maker ลง แต่เพิ่ม Cyclotetrasiloxane ขึ้น

แต่หากพบว่าสูตรมีการแยกชั้น ให้ทำกลับกันคะ (ซึ่งจะทำให้สูตรมีความข้นมากขึ้น)

2. สูตรสามารถกันน้ำได้คะ เนื่องจากเป็น emulsion แบบ water-in-silicone (silicone ห่อหุ้มน้ำ เอาไว้)

3. หากมีสัดส่วนของน้ำมากขึ้น สูตรจะข้นขึ้นคะ น้ำระดับ 15% ถือว่าเพียงพอแล้วคะ ไม่ควรเพิ่มมากกว่านี้
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง