ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเกี่ยวกับSilky Serum Base Plus (Face/Eye, Oil)

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเกี่ยวกับSilky Serum Base Plus (Face/Eye, Oil)

โพสต์โดย wazana.thailand » พฤหัสฯ. ก.พ. 06, 2020 11:56 am

รายละเอียดของสินค้าบอกไว้ว่า
Silky Serum Base Plus สามารถรองรับน้ำมันและซิลิโคนในสูตรได้สูงสุด 30% (คิดรวมกับสัดส่วนของ Silky Serum Base Plus แล้ว) โดยควรมีน้ำในสูตร 60% เป็นอย่างน้อยที่สุด (แนะนำ 70% เพื่อความเสถียรของสูตร)

**การเพิ่มเติม NaCl (เกลือบริสุทธิ์) 1% ในสูตร จะช่วยเพิ่มความคงตัวให้กับสูตรได้ดี ในกรณีที่พบว่า มีการแยกชั้นเมื่อตั้งทิ้งไว้ หรือแนะนำให้ใช้ 1% ในทุกสูตรที่เลือกใช้ Silky Serum Base Plus เป็นเบส โดยปั่นให้ละลายเข้ากับสูตรในขั้นตอนสุดท้าย**

-ควรเติม Magnesium Sulfate 1% เพื่อช่วยเพิ่มความคงตัวของสูตร โดยเติมลงในสูตรขั้นตอนสุดท้าย แล้วปั่นจนละลายเข้ากับสูตร โดยจะช่วยป้องกันการแยกชั้นได้ดี

1. อ่านแล้วเข้าใจว่าตัวSilky Serum Base Plus มีน้ำมากกว่าน้ำมันและซิลิโคนแสดงว่าเป็น Oil in Water ใชื่อหรือไม่

2.จากที่อ่านในหน้าแนะนำสินค้า แนะนำให้เติมทั้ง NaClเกือบริสุทธิ์ และ Magnesium Sulfate อย่างสอบถามว่า
ควรต้องใส่ทั้งสองตัวนี้เลยหรือปล่าวครับเพื่อเพิ่มความคงตัวในสูตร

3. จากข้อที่ 1. ในหน้าข้อมูลของ Magnesium Sulfate เขียนไว้ว่า
" Magnesium Sulfate นิยมใช้ในสูตร Water-in-Oil โดยทำหน้าที่เป็น emulsion stabilizer (ไม่เหมาะ/ไม่ควรใช้ในสูตร oil-in-water)"
ในเมื่อในขู้มูลแจ้งไว้ว่าไม่เหมาะกับสูตร oil-in-water ทำไมถึงแนะนำให้ใส่ในสูตรที่ใช้ Silky Serum Base Plus ซึ่งเป็น oil-in-water ครับ

ช่วยอธิบายและตอบคำถามด้วยนะครับ ผมอาจจะไม่เข้าใจเองหรือปล่าวผมไม่แน่ใจครับ ขอบคุณมากครับ
wazana.thailand

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเกี่ยวกับSilky Serum Base Plus (Face/Eye, Oil)

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.พ. 08, 2020 1:17 pm

สวัสดีคะ

1. ระบบของ emulsion ไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่า มีน้ำมากกว่า หรือมีน้ำมันมากกว่าคะ แต่ขึ้นอยู่กับ Emulsifier และขั้นตอนการผสม เป็นสำคัญ คะ หากใช้ Silky Serum Base จะได้ emulsion แบบ Water-in-Oil คะ

2. เลือกอย่างใดอย่างนึงคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง