ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ตรวจสอบสูตรก่อนสั่งผลิตค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ตรวจสอบสูตรก่อนสั่งผลิตค่ะ

โพสต์โดย lucia » เสาร์ ก.พ. 01, 2020 3:28 pm

เป็นสูตร Cleansing & Healing Balm - water/thickner/surfactant free ค่ะ
ส่วนประกอบมีดังนี้คะ

shea butter (unrefined) - 38.90%
Cocoa Butter(unrefined) - 32.60%
Argan Oil - 7%
Echium Seed Oil - 6%
Avena sativa Oil - 3%
Rose Hip - 3%
Moringa Oil - 4%
Jojoba Oil - 3%
Wild Yam - 0.2%
Milk Thistle Extract - 0.5%
Coenzyme Q10 - 0.3%
Mild Preserve Eco - 1%
Tocopheryl Acetate - 0.5%

อยากทราบว่าหากต้องการนำสูตรที่ผลิตแล้วมา re-package ซึ่งต้องละลายเนื้อสูตรก่อน จะทำให้สูตรเสียหายมั้ยคะ
ขอบคุณค่ะ
lucia

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ตรวจสอบสูตรก่อนสั่งผลิตค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.พ. 06, 2020 10:05 pm

สวัสดีคะ

ลักษณะสูตรตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง ทีมงานคิดว่า อัตราจุด melting point น่าจะอยู่ที่ประมาณ 40-45องศา ซึ่งหมายถึง เวลาอุ่นเพื่อบรรจุ อาจจะอุ่นเพียง 35องศา เพื่อให้ จากเนื้อบาล์มแข็ง กลายเป็นเนื้อครีมนุ่ม และสามารถบรรจุได้ โดยอุณหภูมิที่ 35องศา ในช่วงเวลาไม่นาน ไม่ได้ทำลายคุณภาพส่วนผสมในถึงระดับที่มีนัยสำคัญ (แต่แน่นอนว่า ไม่มีการใช้ความร้อนตั้งแต่แรก จะดีกว่าเสมอ)
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง