ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ิวิธีทำเซรั่่มบำรุงหนังศีรษะ ป้องกันผมร่วง มีนำ้มันผสม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ิวิธีทำเซรั่่มบำรุงหนังศีรษะ ป้องกันผมร่วง มีนำ้มันผสม

โพสต์โดย orakukl » เสาร์ ก.พ. 01, 2020 12:47 pm

เรียนปรึกษา การทำเซรัมบำรุงหนังศีรษะ ป้องกันผมร่วง มีนำ้มันเป็นส่วนผสม แต่มันหนืดไม่น่าใช้ แต่พอผสมนำ้เพิ่ม ต้องใช้ตัวประสาน ที่ลองทำ ก็ใช้ SG KH 4000 แต่ส่วนผสมจะขุ่น หรือจะเปลี่ยนเป็น Tween 80 และ SPAN 80 ก็ขุ่นขาวค่ะ
ในสูตรอยากเติมสมุนไพรบำรุงกลุ่มแก้ผมร่วง ค่ะ เป็นน้ำเซรั่มใส แต่มีลักษณะมันๆๆ ไม่เติมนำ้มัน แต่มีตัวอื่นช่วยเรื่องให้เซรั่มเหมือนนำ้มันไหมคะ ใช้ กลีเซอรีน ได้ไหมคะ
ลองทำเพื่อใช้เองค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
orakukl

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ิวิธีทำเซรั่่มบำรุงหนังศีรษะ ป้องกันผมร่วง มีนำ้มันผสม

โพสต์โดย orakukl » เสาร์ ก.พ. 01, 2020 12:50 pm

orakukl เขียน:เรียนปรึกษา การทำเซรัมบำรุงหนังศีรษะ ป้องกันผมร่วง มีนำ้มันเป็นส่วนผสม แต่มันหนืดไม่น่าใช้ แต่พอผสมนำ้เพิ่ม ต้องใช้ตัวประสาน ที่ลองทำ ก็ใช้ SG KH 4000 แต่ส่วนผสมจะขุ่น หรือจะเปลี่ยนเป็น Tween 80 และ SPAN 80 ก็ขุ่นขาวค่ะ
ในสูตรอยากเติมสมุนไพรบำรุงกลุ่มแก้ผมร่วงด้วยค่ะ
ผลลัพธ์ที่อยากได้ คือน้ำเซรั่มใส แต่มีลักษณะมันๆๆ
หากไม่เติมนำ้มัน แต่มีตัวอื่นช่วยเรื่องให้เซรั่มเหมือนนำ้มันไหมคะ กลีเซอรีน ได้ไหมคะ
ลองทำเพื่อใช้เองค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
orakukl

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: ิวิธีทำเซรั่่มบำรุงหนังศีรษะ ป้องกันผมร่วง มีนำ้มันผสม

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.พ. 06, 2020 9:37 pm

สวัสดีคะ

เรียนสอบถาม ท่านสมาชิก เลือกใช้อะไร เป็นสาร active ในการลดการหลุดร่วงของเส้นผม คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง