ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเกียวกับ Ichthammol ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเกียวกับ Ichthammol ค่ะ

โพสต์โดย shoppingist » พฤหัสฯ. ม.ค. 30, 2020 1:57 pm

สอบถามเกียวกับ Ichthammol หน่อยค่ะว่า

1. Ichthammol สามารถกระจายตัวในน้ำมันได้มั๊ย?
2. สารตัวนี้สามารถละลายในน้ำได้หรือไม่?
เนื่องจากในหน้าข้อมูลผลิตภัณฑ์ระบุว่าละลายในน้ำได้
แต่ในกระทู้เก่าๆ ทาง Staff เคยให้ข้อมูลว่าไม่สามารถละลายในน้ำ (ตามภาพที่แนบมาด้วย)

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ
ไฟล์แนป
Capture.PNG (33.58 KiB) เปิดดู 1240 ครั้ง
shoppingist

Has thanked: 6 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 6 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเกียวกับ Ichthammol ค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.พ. 06, 2020 9:41 pm

สวัสดีคะ

Ichthammol ไม่สามารถละลายน้ำได้ดีคะ ลักษณะสาร จะเป็นเนื้อเจลข้น และเหมาะกับการนำไปประสานในสูตร โดยจะต้องมีตัวประสาน (oil-in-water Emulsifier) หรือนำไปผสมกับน้ำมัน ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง