ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

แก้ปัญหา เนื้อกันแดดมีความข้นเกินไป ต้องการ กันแดดเนื้อเหลว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

แก้ปัญหา เนื้อกันแดดมีความข้นเกินไป ต้องการ กันแดดเนื้อเหลว

โพสต์โดย khunchinz » พุธ ม.ค. 29, 2020 3:49 am

ส่วนประกอบมีดังนี้คับผม
1. Titanium Dioxide 15nm Liquid 10%
2. Zinc Oxide 35nm Liquid  10%
4. Silicone Gel (Ultra Clear) 28%
5. PMMA Booster 5%
6. Silicone Blender 3%
7. Beige Iron Oxides EasyMix™ 0.15%
8. Mild Preserved Eco™ 1%
9. Water 42.85%
คำถามคือ เมื่อผสมเสร็จได้เนื้อกันแดด ค่อนข้างข้น แต่เกลี่ยง่าย ถึงง่ายมาก เพียงแต่ผมอยากได้เนื้อที่มีลักษณะfluid (เหลว) ผมควรปรับแต่งโดยการเพิ่มหรือลดส่วนใดลงไปบ้างคับ ยกตัวอย่างเช่นผมสามารถเปลี่ยนจาก Silicone Gel ultra clear เป็น Cyclopentasiloxane จะช่วยให้เนื้อเหลวลงหรือไม่ แล้วควรใช้กี่% คับ

ข้อ 2 หากผมเปลี่ยนมาใช้ Cyclopentasiloxane ผมยังต้องใส่ Silicone Blender ในการประสานหรือควรใช่ เบสตัวอื่น และควรใช้เท่าไหร่เพื่อให้ได้เนื้อ fluid

ข้อ 3 การใช้Cyclopentasiloxane คุณสมบัติกันน้ำของกันแดดจะยังมีประสิทธิภาพอยู่หรือไม่คับ และหากไม่สามารถกันน้ำได้ผมควรแก้ไขอย่างไรคับ
khunchinz

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 22 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: แก้ปัญหา เนื้อกันแดดมีความข้นเกินไปคับผม

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.พ. 01, 2020 9:37 am

สวัสดีคะ

กรณีต้องการเปลี่ยนแปลงสูตรนี้ ให้เนื้อเหลวขึ้น เกลี่ยง่ายขึ้น แต่ยังเป็นระบบ Water-in-Oil (สามารถกันน้ำได้) เรียนแนะนำดังนี้คะ

1. ปรับลด Silicone Gel ลง เหลือไม่เกิน 10% , ปรับลดน้ำลงบางส่วน

2. แทนที่ Silicone Gel และน้ำ ที่ปรับลดลง ด้วย Cyclopentasiloxane หรือ Cyclotetrasiloxane (บางเบากว่าตัวแรก เพราะระเหยเร็วกว่า) และใช้ Warp Cream Maker มาช่วยประสาน ประมาณ 15%

Silicone Blender ยังคงใช้เท่าเดิม ไม่มีการเปลี่ยนแปลง แต่สำคัญที่ Warp Cream Maker ที่จะต้องเข้ามาช่วยประสาน คะ

Silicone Gel ที่ลดลง , น้ำที่ลดลง จะทำให้สูตรเหลวขึ้น
Warp Cream Maker ที่สูงขึ้น จะทำให้สูตรข้นขึ้น แต่ถ้าใช้น้อยไป สูตรอาจเกิดการแยกชั้นได้ จึงต้องปรับให้เหมาะสมคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง