ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สร้างเนื้อครีมจาก Pentaerythrityl Distearate

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สร้างเนื้อครีมจาก Pentaerythrityl Distearate

โพสต์โดย fristkiss001 » ศุกร์ ม.ค. 24, 2020 11:48 pm

ผมอยากถามว่าถ้าตัว
1.Glyceryl Stearate SE
ถ้าอยากจะใช้สร้างเนื้อครีมเลยทำได้ไหมครับ(ไม่มีน้ำมัน)ถ้าได้ต้องใช้กี่ % (ผสมในน้ำ+สูตรไม่มีอิเล็คโตรไลท์) //บางทีมีน้ำล้วนเลยอยากถามไว้ครับ

2.ตัวSE นี่ประสานน้ำ+น้ำมันได้ไหมครับ?

3.Pentaerythrityl Distearate ใช้ประสานทั้งน้ำ+น้ำมันได้เลยไหมครับ? ต้องใช้กี่%ครับ

4.ถ้าประสานได้จะรองรับน้ำมันได้กี่%ครับ

4.1 ถ้าหากประสานน้ำด้วยไม่ได้ Pentaerythrityl Distearate ใช้ร่วมกับตัวSEได้ไหมครับ(อยากประสานน้ำ+น้ำมัน)ถ้าผมต้องการประสาน น้ำมันที่70% น้ำ30% ต้องใช้อย่างละกี่%ดีครับ และเนื้อที่ได้จะเป็นแบบไหนครับ ถ้าต้องการเพิ่มความหนืดหรือข้น ควรเพิ่มแบบอัตราส่วนSe:Distearateเท่าไหร่ดีครับ
ถ้าจะเพิ่มน้ำมันในสูตร ต้องเพิ่มDistearate อัตราส่วนต่อน้ำมันเท่าไหร่ครับผม

เช่นตัวอย่างสูตรแบบนี้

น้ำกลั่น30%
SE (ต้องใช้กี่%ผมไม่รู้อยากให้ช่วยตอบตรงนี้ครับ)

น้ำมัน70%
DISTEARATE (ต้องใช้ร่วมกันกี่%ผมไม่รู้)

ถ้าได้ตัว%ทั้ง2 ตัว ผมจะลดน้ำมันให้ครบ100%ครับ
เช่นถ้าใช้ SE 5% DISTEARATE 5%ผมจะลดน้ำมันเหลือ 60% น้ำ30% แบบนี้ครับ ผมอยากได้ข้อมูลละเอียดๆที่จะสร้างเนื้อครีมจาก2 ตัวนี้ได้โดยให้ประสานน้ำและน้ำมันได้ครับ(ไม่ใช้MAKER)

รบกวนทีมงานช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ

และค่า HLB นี่คืออะไร จะคำนวณยังไงครับผม :)

//ขอแบบละเอียดยิบๆผมใช้makerไม่ค่อยเป็นและมันไม่ค่อยกว้างพอสำหรับผมครับ เช่นมันต้องใช้เครื่องบ้าง ไม่เป็นเนื้อบ้าง(ผมทำไม่เป็นหรือยังไม่รู้ครับ) เลยอยากทำเนื้อครีมเอง
ขอบคุณครับผม
fristkiss001

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สร้างเนื้อครีมจาก Pentaerythrityl Distearate

โพสต์โดย staff » อังคาร ม.ค. 28, 2020 9:56 pm

สวัสดีคะ

1. สามารถทำได้ แต่ทำหน้าที่ให้เนื้อครีม เท่านั้น ไม่สามารถทำหน้าที่ประสาน น้ำ-น้ำมัน ได้ คะ

3. เหมือนข้อ 1 คะ

ทั้ง Glyceryl Stearate SE และ Pentaerythrityl Distearate ไม่ใช่ Emulsifier ไม่สามารถทำหน้าที่ประสารน้ำ-น้ำมัน ได้คะ

HLB ลองศึกษาเพิ่มเติมโดยค้นจาก google แต่ปัจจุบัน ไม่นิยมนำมาใช้ในการคำนวนการใช้ Emulsifier ในสูตรแล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง