ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนดูสูตรให้หน่อยครับ สูตรนี้พอจะช่วยเรื่องผิวขาว ได้ไหม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนดูสูตรให้หน่อยครับ สูตรนี้พอจะช่วยเรื่องผิวขาว ได้ไหม

โพสต์โดย austiname789 » อังคาร ม.ค. 21, 2020 9:08 pm

Glycereth 26 5%
VersaMoist 2%
Methyl Gluceth 20 1%
Xanthan Gum 0.2%
Satin Cream Maker 1%
Disodium EDTA 0.5%
perfect c 5%
SymWhite 0.5%
Phenoxyethanol 1%

น้ำส่วนที่เหลือ

1.สูตรนี้พอจะช่วยเรื่องผิวขาว กระจ่างใสขึ้น ได้ไหมครับ
2.แล้วสูตรเพียงพอแล้วในเรื่องความเสถียรของสารสกัดไหมครับ เช่น ตัว SymWhite ออกฤทธิ์ได้เต็มที่ ละลายได้
3.การลด Phenoxyethanol ลดเหลือ 0.5% มีความแตกต่างกับสูตร หรือทำให้ประสิทธิภาพด้อยลงอย่างไรบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนดูสูตรให้หน่อยครับ สูตรนี้พอจะช่วยเรื่องผิวขาว ได้ไ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 23, 2020 9:26 pm

สวัสดีคะ

1. สูตรมีการใช้ Perfect-C และ Sym-White ซึ่งจะสามารถช่วยเรื่องผิวขาว ได้คะ

2. แนะนำ เพิ่มเติม Sodium Metabisulfite 0.15% เพื่อลดโอกาสการเปลี่ยนสีของ Sym-White คะ

3. แนะนำใช้ Mild Preserved Eco 1% แทน จะอ่อนโยนต่อผิวมากกว่ามากคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนดูสูตรให้หน่อยครับ สูตรนี้พอจะช่วยเรื่องผิวขาว ได้ไ

โพสต์โดย austiname789 » เสาร์ ม.ค. 25, 2020 1:06 pm

1. ทางเจ้าหน้าที่มีความเห็นอย่างไรครับ หากลด perfect c ลง จาก 5% เหลือ 3% โดยให้ความขาวเปลี่ยนแปลงไปมากน้อยแค่ไหนครับ หรือแทบไม่ต่างกัน

2. หากทำง่ายๆ ผสมทีละไม่เยอะ หากไม่ใส่ Sodium Metabisulfite เพื่อลดโอกาสเปลี่ยนสีได้ใช่ไหมครับ หากไม่ซีเรียสเรื่องการเปลี่ยนสี แต่การไม่ใส่ก็ไม่ได้แปลว่าสารสกัดจะเสื่อมสภาพอย่างรวดเร็วใช่ไหมครับ

2.1 การเปลี่ยนสีของ SymWhite นั่นหมายถึงการเสื่อมสภาพของสารสกัดไหมครับ หรือเพียงแค่เปลียนสีไปเท่านั้น

3. การใช้ Phenoxyethanol 1% มีโอกาสทำให้ระคายเคืองได้ แต่ไม่ส่งผลเสียกับสูตรหรือลดคุณภาพของสารสกัดใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.พ. 01, 2020 9:06 am

สวัสดีคะ

1. ไม่มีข้อมูลการทดสอบตรงนี้ ขออภัยคะ

2. Sodium Metabisulfite ไม่ได้สามารถป้องกันการเปลี่ยนสีได้ทุกสูตรคะ ต้องดูด้วยว่าส่วนผสมในสูตรเป็นอะไร และตัวไหนที่อาจทำให้เกิดการเปลี่ยนสี โดยทั่วไป Sodium Metabisulfite จะใช้กับ Alpha Arbutin, Sym-White และ Activated Resorcinol แต่สำหรับสารอื่นๆ ยังไม่มีผลการทดลองชัดเจนว่าจะสามารถช่วยลดโอกาสการเปลี่ยนสีได้

2.1 เสื่อมสภาพคะ

3. ใช่คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง