ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ใช้สารสร้างเนื้อแบบไหนดีค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ใช้สารสร้างเนื้อแบบไหนดีค่ะ

โพสต์โดย ora-buy » อังคาร ม.ค. 14, 2020 10:30 am

เนื่องจากสูตรเมื่อผสมแล้วเนื้อเป็นน้ำใส ถ้าอยากให้เนื้อหนืดหรือมีความข้นหน่อย
จะใช้สร้างสร้างเนื้อตัวไหนดีค่ะ ที่ยังคงความใสอยู่ โดยไม่ใช้ความร้อน
ora-buy

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ใช้สารสร้างเนื้อแบบไหนดีค่ะ

โพสต์โดย ora-buy » อังคาร ม.ค. 14, 2020 10:53 am

ที่แจ้งว่าต้องการเนื้อหนืด/ข้น คือ แบบให้มีลักษณะใส่ dropper และหยดลงมาได้
ไม่ใช่หนึดเกาะตัวกันแน่นเป็นเนื้อเจล
ora-buy

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: ใช้สารสร้างเนื้อแบบไหนดีค่ะ

โพสต์โดย llerickll » อังคาร ม.ค. 14, 2020 11:20 am

ลองพิจารณา Xanthan Gum หรือ Pro Polymer ดูครับ เริ่มต้นด้วยปริมาณน้อยๆ เช่น 0.5% ครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง