ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ความเข้ากันของส่วนผสม Chloroxylenol (PCMX)

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ความเข้ากันของส่วนผสม Chloroxylenol (PCMX)

โพสต์โดย austiname789 » เสาร์ ม.ค. 11, 2020 12:12 pm

รบกวนท่านเจ้าหน้าที่แนะนำด้วยครับ ว่า สารสกัดChloroxylenol (PCMX) ที่มีคุณสมบัติช่วยในเรื่องของการฆ่าเชื้อเหมือนกับผลิตภัณฑ์ของแบรนด์เดทตอลนั้น สามารถนำมาผสมในน้ำ โดยนำสารตัวดังกล่าวนี้ผสมกับบิวทีลีนไกลคอลและนำไปผสมในน้ำเพื่อทำเป็นสเปรย์ฆ่าเชื้ออเนกประสงค์ไหมครับ เช่น สเปรย์ลงบนเบาะ ด้ามจับ เครื่องออกกำลังกายที่มีการใช้ร่วมกัน หากได้ รบกวนท่านเจ้าหน้าที่แนะนำปริมาณ%ที่เหมาะสมให้หน่อยครับ

และสามารถผสมและฉีดบนหมอนบางๆ เพื่อฆ่าเชื่อ เมื่อไรไปนอนตามโรงแรมอื่นๆ และเติมกลิ่นดอกไม้ธรรมชาติเล็กน้อย กลิ่นจะปนกันกับกลิ่นของสารสกัดChloroxylenol (PCMX)ไหมครับ หากทำได้ รบกวนท่านเจ้าหน้าที่แนะนำปริมาณ%ที่คาดว่าน่าจะเหมาะสมกับจุดประสงค์ดังกล่าวครับ

ขอบคุณครับ
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ความเข้ากันของส่วนผสม Chloroxylenol (PCMX)

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 18, 2020 9:17 pm

สวัสดีคะ

Minimum inhibitory concentration หรือความเข้มข้นต่ำสุดในการควบคุมเชื้อ ของ Chloroxylenol ครอบคลุมเชื้อทุกชนิด (>99%) อยู่ที่ 1250ppm (0.125%) คะ แต่ในการใช้งานในสูตรจริงโดยปกติ ผู้พัฒนาสูตรมักจะเลือกใช้ที่ 0.5% คะ

เรียนแนะนำท่านสมาชิก เลือกใช้ในอัตราช่วง 0.2-0.5% ถือเป็นระดับที่เพียงพอ ในการควบคุมเชื้อทุกชนิด (>99%) คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ความเข้ากันของส่วนผสม Chloroxylenol (PCMX)

โพสต์โดย austiname789 » อังคาร ม.ค. 21, 2020 9:01 pm

1. สามารถนำมาผสมในน้ำ โดยนำสารตัวดังกล่าวนี้ผสมกับบิวทีลีนไกลคอลและนำไปผสมในน้ำได้ไหมครับ
2. สามารถผสมกลิ่นที่ปลอดภัยหากโดนผิว โดยไม่เกิดอาการแพ้ ควรเป็นกลิ่นประเภทใดครับ ชนิดกลิ่นเช่น ดอกไม้ ลาเวนเดอร์ กุหลาบ และควรใส่กิล่นกี่%ก็เพียงพอครับ

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 22, 2020 9:35 pm

สวัสดีคะ

1. หลังจากละลายใน glycol แล้ว สามารถนำมาผสมในน้ำได้ แต่หากพบว่าเกิดความขุ่น เมื่อนำมาผสมน้ำ อาจจะต้องเพิ่มอัตราส่วนของ glycol ให้มากขึ้น หรือต้องพิจารณาใช้ตัวช่วยละลาย เช่น Flora Solve Clear 1-2% มาช่วยให้ละลายเข้ากับน้ำแล้วเกิดความใส คะ (อัตราส่วนโดยรวมของตัวช่วยต่างๆ ขึ้นอยู่กับอัตราการใช้ PCMX เป็นสำคัญ)

2. ไม่สามารถตอบได้คะ การแพ้เป็นเรื่องเฉพาะบุคคล ทุกกลิ่นมีคนแพ้ (ไม่ว่าจะเป็น Essential Oil จากธรรมชาติ และ น้ำหอมเคมี) แต่จะเกิดขึ้นกับกลุ่มผู้ใช้สินค้าที่ท่านสมาชิกพัฒนาขึ้นหรือไม่ ไม่ทราบได้คะ
staff

โพสต์โดย austiname789 » เสาร์ ก.พ. 08, 2020 3:34 am

หากเดทตอลใช้4.8%และต้องเจือจางก่อนใช้ เช่นเช็ดสิ่งของ จานชาม ทำเป็นสเปรย์ฆ่าเชื้อ ฉีดมือ เช็ดมือ ฉีดลูกบิดประตู จะต้องเจือจางตามการใช้กำหนด รบกวนจนท.พอจะแนะนำปริมาณ%ในระดับที่แปลงเป็นตอนเจือจางแล้วได้ไหมครับ ว่า ควรใช้สารตัวนี้กี่% แบบที่ไม่ต้องเจือจางอีก และสามารถใช้ได้เลย และแนะนำตัวทำละลายชนิดใดที่ปลอดภัยไม่เป็นอันตรายหากจำเป็นต้องเช็ดอุปกรณครัวเรือนครับ (ที่มีจำหน่ายทั่วไปหรือในเว็บไซท์ของมายสกินฯครับ) ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.พ. 08, 2020 11:08 pm

สวัสดีคะ

Chloroxylenol ใช้อัตราไม่เกิน 0.5% ถือว่าปลอดภัยต่อผิว คะ
staff

โพสต์โดย austiname789 » จันทร์ ก.พ. 10, 2020 10:56 pm

รวมถึงผลิตภัณที่อาจมีการนำเข้าปากได้ไหมครับ เช่น จาน ชาม ช้อน และสามารถนำไปจดแจ้งในกลุ่มเครื่องสำอางได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย kanokkul.ne » ศุกร์ ก.พ. 14, 2020 4:05 pm

ถ้าใส่ PCMX ในสูตรเเล้วจำเป็นต้องใส่สารกันเสียเพิ่มด้วยไหมคะ
kanokkul.ne

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย llerickll » เสาร์ ก.พ. 15, 2020 7:54 am

kanokkul.ne เขียน:ถ้าใส่ PCMX ในสูตรเเล้วจำเป็นต้องใส่สารกันเสียเพิ่มด้วยไหมคะ

จากข้อความนี้

" ในกรณีที่ใช้เป็นสารกันเสียในสูตรเครื่องสำอาง อ.ย. อนุญาติให้ใช้ในอัตราสูงสุดไม่เกิน 0.5% หากต้องการใช้ในอัตราสูงกว่านี้ สามารถใช้ได้ในผลิตภัณฑ์ทำความสะอาด หรือผลิตภัณฑ์ฆ่าเชื้อ (disinfectant) เท่านั้น "

จะเห็นได้ว่า Chloroxylenol (PCMX) เป็นสารกันเสียโดยตัวเองอยู่แล้วครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

โพสต์โดย austiname789 » ศุกร์ ก.พ. 21, 2020 9:03 pm

austiname789 เขียน:รวมถึงผลิตภัณที่อาจมีการนำเข้าปากได้ไหมครับ เช่น จาน ชาม ช้อน และสามารถนำไปจดแจ้งในกลุ่มเครื่องสำอางได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง