ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามค่ะ วิธีละลาย MSH White

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามค่ะ วิธีละลาย MSH White

โพสต์โดย thelittledraco » ศุกร์ ม.ค. 10, 2020 11:56 am

รบกวนสอบถามวิธีละลายMSH Whiteค่ะ เนื่องจากลองทำตามไดเรคชั่น
อุ่นน้ำมันแล้วใส่MSHแล้วปั่นให้เข้ากัน แต่ เหมือนละลายไม่สมบูรณ์
น้ำมันที่ผสมกับMSH ตอนอุณหภูมิสูง/อุ่นอยู่ จะเหลวเป็นน้ำ แต่เมื่อเย็นตัวลง กลายเป็นก้อนค่ะ
คล้ายเวลาน้ำมันแข็งตัวจากการแช่เย็น (แต่ไม่ได้แข็งถึงขนาดเป็นแผ่นเดียวกันนะคะ) อยากทราบว่า
1.มีตรงไหนผิดพลาด ถึงได้ผลแบบนี้คะ

2.เมื่อเอามาปั่นรวมกับส่วนผสมส่วนของน้ำแล้ว ละลายตัวแต่ยังเห็นเป็นก้อนอยู่บ้าง
เมื่อเป็นแบบนี้คุณภาพของสารจะใช้ไม่ได้ไปเลยหรือแค่ลดคุณภาพลงคะ

3. มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างคะ ทั้ง-ขั้นตอนการละลาย -เมื่อใส่ลงในสูตรแล้วยังเห็นเป็นชิ้นเล็กๆ

4.หากต้องการสารไวท์เทนนิ่งที่มีกลไกเดียวกันหรือคล้ายกับMSHแต่ละลายในน้ำ แนะนำเป็นตัวไหนบ้างคะ

5.ในสูตรหากใช้สารไวท์เทนนิ่ง ดังนี้ มีตัวไหนทำงานซ้ำซ้อนกันหรือไม่จำเป็นบ้างคะ
- Lemon Skin
- MSH White™
- Sym-White™
- Hydro-White™

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
thelittledraco

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ม.ค. 12, 2020 12:48 pm

สวัสดีคะ

รบกวนสอบถามวิธีละลายMSH Whiteค่ะ เนื่องจากลองทำตามไดเรคชั่น
อุ่นน้ำมันแล้วใส่MSHแล้วปั่นให้เข้ากัน แต่ เหมือนละลายไม่สมบูรณ์
น้ำมันที่ผสมกับMSH ตอนอุณหภูมิสูง/อุ่นอยู่ จะเหลวเป็นน้ำ แต่เมื่อเย็นตัวลง กลายเป็นก้อนค่ะ
คล้ายเวลาน้ำมันแข็งตัวจากการแช่เย็น (แต่ไม่ได้แข็งถึงขนาดเป็นแผ่นเดียวกันนะคะ) อยากทราบว่า
1.มีตรงไหนผิดพลาด ถึงได้ผลแบบนี้คะ

2.เมื่อเอามาปั่นรวมกับส่วนผสมส่วนของน้ำแล้ว ละลายตัวแต่ยังเห็นเป็นก้อนอยู่บ้าง
เมื่อเป็นแบบนี้คุณภาพของสารจะใช้ไม่ได้ไปเลยหรือแค่ลดคุณภาพลงคะ

3. มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างคะ ทั้ง-ขั้นตอนการละลาย -เมื่อใส่ลงในสูตรแล้วยังเห็นเป็นชิ้นเล็กๆ

เมื่อละลายแล้วต้องประสาน (น้ำ-น้ำมัน) เลยคะ โดยต้องมี cream maker ทำหน้าที่ประสานด้วยคะ ไม่ใช่ละลายในน้ำมันเสร็จแล้วมาเติมลงในส่วนของน้ำคะ

4.หากต้องการสารไวท์เทนนิ่งที่มีกลไกเดียวกันหรือคล้ายกับMSHแต่ละลายในน้ำ แนะนำเป็นตัวไหนบ้างคะ

5.ในสูตรหากใช้สารไวท์เทนนิ่ง ดังนี้ มีตัวไหนทำงานซ้ำซ้อนกันหรือไม่จำเป็นบ้างคะ
- Lemon Skin
- MSH White™
- Sym-White™
- Hydro-White™

whitening แบ่งตามกลไกการทำงาน ได้ดังนี้

1. Reduce UVB induced inflammation and oxidation ลดการอักเสบหรืออนุมูลอิสระ ที่ถูกกระตุ้นด้วยแสง UVB ตัวอย่างกลุ่มนี้เช่น Dipotassium Glycyrrhizinate, Licorice Extract แทบทุกชนิด รวมถึงสารลดการอักเสบผิวอื่นๆ

2. Inhibition of Tyrosinase activators ยับยั้งสารที่เป็น activators ของเอนไซม์ tyrosinase ซึ่งเป็นเอนไซม์ที่ทำหน้าที่ผลิตเม็ดสี เมลานิน ตัวอย่างกลุ่มนี้ เช่น MSH White™ และ Z-White™

3. Supression of tyrosinase and melanin synthesis ยับยั้งการทำงานของ เอนไซม์ tyrosinase และกระบวนการสังเคราะห์เม็ดสีผิว เมลานิน เช่น Vitamin C ทุกชนิด, Kojic Acid, Glabridin จาก Licorice Extract, Activated Resorcinol, SymWhite™, Placenta Extract (สารสกัดรกแกะ สารสกัดรกม้า สารสกัดรกหมู)

4. Supression of release of melanin ยับยั้งกระบวนการปล่อยเม็ดสีสู่ผิว เช่น Vitamin B3

5. Turnover and desquamation promotion กระตุ้นการผลัดเซลล์ผิว เช่น AHA, BHA, PHA, LHA ทุกชนิด

6. Prevention of tyrosinase formation ยับยั้งการก่อตัวของเอนไซม์ tyrosinase เช่น Z-White™

7. Promotion of tyrosynase decomposition กระตุ้นการแตกสลายของ (ทำลาย) เอนไซม์ tyrosinase เช่น 4MSK
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย thelittledraco » พุธ ม.ค. 15, 2020 8:23 am

staff เขียน:สวัสดีคะ

เมื่อละลายแล้วต้องประสาน (น้ำ-น้ำมัน) เลยคะ โดยต้องมี cream maker ทำหน้าที่ประสานด้วยคะ ไม่ใช่ละลายในน้ำมันเสร็จแล้วมาเติมลงในส่วนของน้ำคะ

แต่จากที่เคยตั้งกระทู้ถามทีมงาน ว่าต้องใช้ออยล์หรือ ตัวประสานอื่นหรือไม่ เพิ่อให้ละลายได้ในสูตร ทางทีมงานบอกว่าไม่ต้องใช้และให้อุ่นแล้วปั้นเข้ากับสูตรได้เลยนี่คะ พอเราลองทำตามแล้วก็เป็นแบบที่แจ้ง จะแก้ไขยังไงคะ แล้วสารตัวอื่นที่ผสมลงไป จะมีประสิทธิภาพเท่าเดิมมั้ยคะ ในเมื่อมันเข้ากับสูตรไม่ได้เป็นเนื้อเดียวกัน

เราค่อนข้างไม่เข้าใจค่ะ เพราะตั้งโพสต์ถามทีมงานก่อนแล้วว่า ควรใช้อะไรยังไงเพื่อช่วยให้สารนี้เข้ากับสูตรได้ ทีมงานบอกแบบนั้นเราก็ทำตามแบบนั้น แต่พอมันไม่โอเค เรามาตั้งถาม ทีมงานตอบอีกอย่างนึง เราไม่เข้าใจค่ะ ถ้าต้องใช้ตัวประสานอื่นช่วยทำไมไม่บอกเราในโพสต์เดิมที่เราถามไปละคะ แบบนี้เหมือนเราจะเสียสารที่ผสมทั้งหมดไปรึเปล่าคะ
ไฟล์แนป
298E2193-3C39-409E-9639-91BA698DCBA1.png (3.96 MiB) เปิดดู 2446 ครั้ง

โพสต์โดย thelittledraco » พุธ ม.ค. 15, 2020 8:25 am

298E2193-3C39-409E-9639-91BA698DCBA1.png (3.96 MiB) เปิดดู 2446 ครั้ง
staff เขียน:สวัสดีคะ

แต่จากที่เคยตั้งกระทู้ถามทีมงาน ว่าต้องใช้ออยล์หรือ ตัวประสานอื่นหรือไม่ เพิ่อให้ละลายได้ในสูตร ทางทีมงานบอกว่าไม่ต้องใช้และให้อุ่นแล้วปั้นเข้ากับสูตรได้เลยนี่คะ พอเราลองทำตามแล้วก็เป็นแบบที่แจ้ง จะแก้ไขยังไงคะ แล้วสารตัวอื่นที่ผสมลงไป จะมีประสิทธิภาพเท่าเดิมมั้ยคะ ในเมื่อมันเข้ากับสูตรไม่ได้เป็นเนื้อเดียวกัน

เราค่อนข้างไม่เข้าใจค่ะ เพราะตั้งโพสต์ถามทีมงานก่อนแล้วว่า ควรใช้อะไรยังไงเพื่อช่วยให้สารนี้เข้ากับสูตรได้ ทีมงานบอกแบบนั้นเราก็ทำตามแบบนั้น แต่พอมันไม่โอเค เรามาตั้งถาม ทีมงานตอบอีกอย่างนึง เราไม่เข้าใจค่ะ ถ้าต้องใช้ตัวประสานอื่นช่วยทำไมไม่บอกเราในโพสต์เดิมที่เราถามไปละคะ แบบนี้เหมือนเราจะเสียสารที่ผสมทั้งหมดไปรึเปล่าคะ

Re: รบกวนสอบถามค่ะ วิธีละลาย MSH White

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 18, 2020 11:25 pm

สวัสดีคะ

กรุณาแจ้งองค์ประกอบทั้งหมด และขั้นตอนโดยละเอียดด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง