ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สูตร serum ลดริ้วรอย

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สูตร serum ลดริ้วรอย

โพสต์โดย jutaratw » พฤหัสฯ. ม.ค. 02, 2020 5:01 pm

สวัสดีค่ะ
รบกวนช่วยตรวจสอบสูตรด้วยค่ะ ต้องการ serum ยกกระชับผิวและลดริ้วรอยค่ะ ส่วนผสมมีดังนี้ค่ะ

สูตร1

1 Galactomyces(aka Pitera) 30
2 Repair Activator 10
3 Pep Coll 3
4 Ectoine 2
5 Methylsilanol Mannuronate 6
6 Pro Polymer 1
7 DMI 3
8 DI Water 44.5
9 Mild Preserved Eco 0.5

ช่วยปรับสูตรให้ด้วยค่ะ ใช้ Pro Polymerแล้วจำเป็นต้องใช้ DMI ไหมคะ

ขั้นตอนการผสมทำอย่างไรคะ และใช้มือคนได้ไหม
สูตรนี้ใช้กับผิวธรรมดาถึงผิวผสมได้ไหมคะ
อายุ45 ผิวธรรมดา อายุ50 ผิวผสม

สูตรนี้ต้องเก็บในตู้เย็นหรือไม่

ใช้ทารอบดวงตาด้วยได้ไหมคะ

สูตร 2

1 Olive Oil 20
2 Alaria Esculenta 1
3 Pro Polymer 1
4 DI Water 74.5
5 Yeast Resurface 3
6 Mild Preserved Eco 0.5

สูตรนี้สามารถผสมได้ไหมคะ รบกวนช่วยปรับให้ด้วยค่ะ
ผู้ใช้ 2 คนเดิมค่ะ

ทั้งสองสูตรใช้ได้ทั้งเช้า-เย็นหรือไม่ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
jutaratw

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตร serum ลดริ้วรอย

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 08, 2020 9:23 am

สวัสดีคะ

สูตร1

1 Galactomyces(aka Pitera) 30
2 Repair Activator 10
3 Pep Coll 3
4 Ectoine 2
5 Methylsilanol Mannuronate 6
6 Pro Polymer 1
7 DMI 3
8 DI Water 44.5
9 Mild Preserved Eco 0.5

ช่วยปรับสูตรให้ด้วยค่ะ ใช้ Pro Polymerแล้วจำเป็นต้องใช้ DMI ไหมคะ

ขั้นตอนการผสมทำอย่างไรคะ และใช้มือคนได้ไหม
สูตรนี้ใช้กับผิวธรรมดาถึงผิวผสมได้ไหมคะ
อายุ45 ผิวธรรมดา อายุ50 ผิวผสม

สูตรนี้ต้องเก็บในตู้เย็นหรือไม่

ใช้ทารอบดวงตาด้วยได้ไหมคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ

Pro Polymer และ DMI ทำงานกันคนละหน้าที่คะ DMI ช่วยนำพาส่วนผสม ในขณะที่ Pro Polymer ช่วยสร้างเนื้อเจล

ใช้ทารอบดวงตาได้คะ ใช้มือคนได้

น้ำมันในสัดส่วนที่สูงของสูตรนี้ ทำให้ ไม่สามารถใช้ Pro Polymer ประสานได้ แนะนำใช้ Satin Cream Maker 1.5% เพื่อประสาน ส่วนอื่นไม่มีปัญหาคะ

Mild Preserved Eco ใช้ 1% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย jutaratw » เสาร์ ม.ค. 11, 2020 9:18 pm

จากหน้า webboard บอกว่า Pro Polymer มีลักษณะพิเศษ คือด้วยกลไกการสร้างเนื้อเจลให้มีโครงสร้าง Polymeric ทำให้สามารถนำพาส่วนผสมออกฤทธิ์ (active ingredients) ต่างๆ เข้าสู่ผิว ไม่ว่าจะเป็นชนิดละลายในน้ำ หรือชนิดละลายในน้ำมัน ผ่านชั้นผิวหนังได้เป็นอย่างดี ซึมเร็ว โดยไม่จำเป็นต้องใช้สารนำพาเช่น Ethoxydiglycol, Propylene Glycol

คำถามเดิมค่ะตกลงว่า Pro Polymer ใช้เป็นสารนำพาด้วยในสูตรได้ไหมคะ กลัวกลิ่น DMI ค่ะและไม่ต้องการใช้ Odor Kill ค่ะ หรือถ้าต้องใช้ DMI สามารถใช้ Essential Oil เช่น lavender เพื่อดับกลิ่น DMI ผสมลงไปในสูครโดยใช้ที่ 1% ได้ไหมคะ

และอยากทราบว่าขั้นตอนการผสมทำดังข้างล่างถูกต้องไหมคะ

1 ผสม 1+6+8 รวมกันและคนจนเป็นเจล
2 ใส่ 2,3,4,5 และ 7 (ถ้าใช้) ลงในข้อ 1 คนให้เข้ากัน แล้วใส่ 9 คนให้เข้ากัน

กรณีถ้าใช้ DMI และ Essential Oil ต้องเติม Essential Oil ลงไปในขั้นตอนไหนคะ

ขอบคุณมากค่ะ
jutaratw

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 18, 2020 9:25 pm

สวัสดีคะ

จากหน้า webboard บอกว่า Pro Polymer มีลักษณะพิเศษ คือด้วยกลไกการสร้างเนื้อเจลให้มีโครงสร้าง Polymeric ทำให้สามารถนำพาส่วนผสมออกฤทธิ์ (active ingredients) ต่างๆ เข้าสู่ผิว ไม่ว่าจะเป็นชนิดละลายในน้ำ หรือชนิดละลายในน้ำมัน ผ่านชั้นผิวหนังได้เป็นอย่างดี ซึมเร็ว โดยไม่จำเป็นต้องใช้สารนำพาเช่น Ethoxydiglycol, Propylene Glycol

คำถามเดิมค่ะตกลงว่า Pro Polymer ใช้เป็นสารนำพาด้วยในสูตรได้ไหมคะ กลัวกลิ่น DMI ค่ะและไม่ต้องการใช้ Odor Kill ค่ะ หรือถ้าต้องใช้ DMI

สารนำพาโดยเฉพาะ มีประสิทธิภาพนำพาดีกว่า Pro Polymer แม้ว่า Pro Polymer จะทำการนำพาได้ระดับนึง แต่ไม่สามารถเทียบเท่ากับสารที่พัฒนาขึ้น เพื่อช่วยนำพาโดยเฉพาะ ได้คะ

สามารถใช้ Essential Oil เช่น lavender เพื่อดับกลิ่น DMI ผสมลงไปในสูครโดยใช้ที่ 1% ได้ไหมคะ

สามารถทำได้คะ

และอยากทราบว่าขั้นตอนการผสมทำดังข้างล่างถูกต้องไหมคะ

1 ผสม 1+6+8 รวมกันและคนจนเป็นเจล
2 ใส่ 2,3,4,5 และ 7 (ถ้าใช้) ลงในข้อ 1 คนให้เข้ากัน แล้วใส่ 9 คนให้เข้ากัน

กรณีถ้าใช้ DMI และ Essential Oil ต้องเติม Essential Oil ลงไปในขั้นตอนไหนคะ

ให้เติมส่วนผสมที่ละลายน้ำ ทั้งหมด ลงในน้ำ กวนหรือปั่นให้ละลายเข้ากันจนใส แล้วจึงเติม Pro Polymer ปั่นจนได้เนื้อเจล จากนั้นหากสูตรมีส่วนผสมใดๆที่ละลายในน้ำมัน จึงค่อยเติมลงในเนื้อเจล ปั่นให้เข้ากัน จะได้เป็นเนื้อครีมคะ (หากไม่มีส่วนผสมในกลุ่มน้ำมัน เนื้อสูตรก็จะเป็นเนื้อเจลใสคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย jutaratw » เสาร์ ม.ค. 18, 2020 9:56 pm

ขอบคุณมากค่ะ
jutaratw

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง