ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ผสมแชมพู กลายเป็นครีมนวด รบกวนช่วยดูให้ด้วยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ผสมแชมพู กลายเป็นครีมนวด รบกวนช่วยดูให้ด้วยค่ะ

โพสต์โดย novasken » พุธ ธ.ค. 25, 2019 6:02 pm

ผสม base แชมพู Sulfate Free No tear shampoo ออกมาหนืดมากค่ะ
รบกวนช่วยดูสูตรให้ด้วยนะคะ

1. Sulfate Free no tear shampoo 30%
2. Poly conditioner pro 400 m 3%
3. WaterLock 1%
4. Sandalore 3%
5. Fractionated Coconut Oil 2%
6. Mild Preserve Eco 1%
7. Aqua 60%

วิธีทำ
1. ผสม sulfate และ WaterLock ลงในน้ำ ปั่นให้เข้ากัน
2. ค่อยๆ เท Poly conditioner pro 400 m ลงไปแล้วปั่นต่อเนื่อง ตอนนี้บางส่วนเริ่มจับตัวเป็นก้อน จึงปั่นไปเรื่อยๆ จนเนื้อครีมขาวข้นหนึบ
3. จากนั้นจึงเท Sandalore และน้ำมันมะพร้าวลงไป ปั่นต่อ
4. เนื้อแชมพูที่ได้ ออกมาขาวข้น เนื้อครีมหนืดมาก ประมาณครีมหมักผม
5. จึงทยอยเติมน้ำ ค่อยๆปั่น จนคลายตัวออก เนื้อครีมมีความลื่น แต่ไม่มีฟอง ประมาณครีมนวดผมค่ะ (เติมน้ำรวม 40 ml)
6. ตอนนี้แชมพูจาก 300 ml กลายเป็น 400 ไปแล้วค่ะ แต่ยังไม่ได้ใส่สารกันเสียนะคะ เพิ่งสั่งของไปเมื่อวันก่อน เห็นว่าสินค้าบางตัวต้องแช่เย็น แต่ทิ้งไว้ข้างนอกอยู่เป็นวัน เลยรีบนำมาทำน่ะค่ะ

ไม่ทราบจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้าง เพื่อให้ประสิทธิภาพการทำความสะอาดได้ประมาณตามสูตรแชมพูผู้ใหญ่ เนื้อครีมประมาณ conditioning shampoo ของแอมเวย์ขวดเขียว เหลวๆหน่อยก็ได้ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
novasken

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ผสมแชมพู กลายเป็นครีมนวด รบกวนช่วยดูให้ด้วยค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 26, 2019 9:15 pm

สวัสดีคะ

1. อัตราการใช้ Poly-Conditioner Pro (400 mPa.s) สูง ทำให้เนื้อสูตรเกิดความข้นหนืดไปด้วย แนะนำลองเลือกใช้ hair conditioner ชนิดอื่นๆ ร่วมด้วย โดยให้ลด Poly-Conditioner Pro (400 mPa.s) ลงเหลือ 1% และใช้ร่วมกับ Silicone Hi-Cond อีก 2-3% คะ

2. สัดส่วนน้ำมันในสูตรค่อนข้างสูง คือร่วมกัน เท่ากับ 5% ให้ระวังเรื่องการแยกชั้น แนะนำว่า ให้ลดสัดส่วนของน้ำมันลงเหลือไม่เกิน 3% คะ , การใช้ น้ำมัน เพื่อคาดหวังว่าจะมาช่วยบำรุงเส้นผม ในสูตรแชมพู ถือว่าคาดหวังผลได้น้อยมาก สาเหตุเนื่องจาก แชมพู มีลักษณะเป็นสารชะล้าง ซึ่งจะทำหน้าที่"ล้างน้ำมัน" ออกจากเส้นผม ซึ่งนั่นหมายถึง การเติมน้ำมันไว้ในสูตร น้ำมันดังกล่าวก็จะถูกล้างออกไปทันทีด้วย หากสารชะล้างที่เลือกใช้มีอัตราการใช้ที่เหมาะสม และมีประสิทธิภาพเพียงพอ (หากสารชะล้างที่เลือก ไม่เพียงพอ หรือไม่มีประสิทธิภาพ เมื่อใช้เสร็จก็จะรู้สึกว่าเส้นผมยังมันอยู่ เพราะไม่สามารถล้างน้ำมันออกได้หมด)
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ผสมแชมพู กลายเป็นครีมนวด รบกวนช่วยดูให้ด้วยค่ะ

โพสต์โดย novasken » อาทิตย์ ม.ค. 05, 2020 1:11 pm

ขอบคุณค่ะ
[list=] ขออนุญาตถามเพิ่มนะคะ[/list]
[*] หลังจากทิ้งไว้ 2 วัน เนื้อแชมพูคลายตัว เหลวขึ้น ส่วนหนึ่งเป็นเพราะเติมน้ำเจือจางลงไป ลองสระดู ผมไม่ค่อยพันกัน แต่ให้ฟองน้อย ผมร่วงมากกว่าที่เคย ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ Polyquaternium 10 หรือเป็นที่ตัวอื่นๆ รึเปล่าคะ
[*] กลับจากปีใหม่มา แชมพูเป็นฟองฟ่อดเลย แต่กลิ่นปกติค่ะ เป็นเพราะใส่น้ำมันเยอะเกินไปอย่างที่ staff ชี้แจง หรือเป็นเพราะไม่ได้ใส่สารกันเสียคะ ที่ยังไม่ใส่ เพราะอ่านเจอบางเม้นท์ Staff แนะนำว่าไม่จำเป็นต้องใส่ เพราะสารบางตัวได้ใส่สารกันเสียมาแล้ว อันนี้ขอเป็นความรู้หน่อยค่ะ เพื่อใช้ในครั้งต่อๆไปค่ะ
[*] ถ้าหลีกเลี่ยงกลุ่ม Silicons ไม่ทราบใช้ Hydro Gel หรือแนะนำเป็นสารตัวอื่นที่เห็นว่าน่าใช้กว่าก็ได้ค่ะ

Sulfate Free No-Tear Shampoo Base กรณีทำเป็น 3 in 1
คือใช้ล้างหน้า (ปกติใช้แค่ครีมกันแดดกับแป้งฝุ่นค่ะ) อาบน้ำ สระผม ขอทราบอัตราส่วนที่เหมาะสมด้วยค่ะ ผู้ใช้เป็นผู้สูงอายุ ผิวค่อนข้างแห้ง โดยมากอยู่แต่ห้องแอร์ค่ะ ถ้าเพิ่ม กลีเซอรีน / น้ำมันมะพร้าว (พอดีมีอยู่ค่ะ) รวมกันไม่ควรเกิน 3% ถูกต้องมั้ยคะ

รบกวนช่วยปรับสูตรให้ด้วยค่ะ

Sulfate Free No-Tear Shampoo Base ???
สารกันเสีย 1%
กลีเซอรีน 1%
น้ำมันมะพร้าว 2%
น้ำ ที่เหลือ

ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
novasken

โพสต์โดย novasken » อังคาร ม.ค. 07, 2020 11:46 am

ยังรอคำตอบอยู่นะคะ
ขอบคุณค่ะ
novasken

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ม.ค. 12, 2020 11:27 am

สวัสดีคะ

เพราะอ่านเจอบางเม้นท์ Staff แนะนำว่าไม่จำเป็นต้องใส่ เพราะสารบางตัวได้ใส่สารกันเสียมาแล้ว อันนี้ขอเป็นความรู้หน่อยค่ะ เพื่อใช้ในครั้งต่อๆไปค่ะ

หากสูตรมีการเติมน้ำเพิ่มลงในสูตร จะต้องมีการเติมสารกันเสีย อย่างน้อยก็เท่ากับสัดส่วนของน้ำที่เพิ่มลงในสูตรคะ

ถ้าหลีกเลี่ยงกลุ่ม Silicons ไม่ทราบใช้ Hydro Gel หรือแนะนำเป็นสารตัวอื่นที่เห็นว่าน่าใช้กว่าก็ได้ค่ะ

เนื่องจากสารแต่ละตัวมีลักษณะการเคลือบเส้นผมได้แตกต่างกัน ท่านสมาชิกจึงต้องทำการทดสอบดูว่า ลักษณะแบบใด ( ตัวอย่างเช่น ตามที่ได้ทดลองใช้ Poly-Conditioner Pro (400 mPa.s) ให้ความรู้สึกต่อผมเป็นอย่างไร ) ที่ตรงกับความต้องการที่สุด โดยให้ดูจากหมวด Hair Conditioner คะ

Sulfate Free No-Tear Shampoo Base กรณีทำเป็น 3 in 1
คือใช้ล้างหน้า (ปกติใช้แค่ครีมกันแดดกับแป้งฝุ่นค่ะ) อาบน้ำ สระผม ขอทราบอัตราส่วนที่เหมาะสมด้วยค่ะ ผู้ใช้เป็นผู้สูงอายุ ผิวค่อนข้างแห้ง โดยมากอยู่แต่ห้องแอร์ค่ะ ถ้าเพิ่ม กลีเซอรีน / น้ำมันมะพร้าว (พอดีมีอยู่ค่ะ) รวมกันไม่ควรเกิน 3% ถูกต้องมั้ยคะ

รบกวนช่วยปรับสูตรให้ด้วยค่ะ

Sulfate Free No-Tear Shampoo Base ???
สารกันเสีย 1%
กลีเซอรีน 1%
น้ำมันมะพร้าว 2%
น้ำ ที่เหลือ

ถ้าเป็นครีมกันแดดชนิดที่กันน้ำ จะต้องใช้สูตรที่เป็นลักษณะ Micellar Water (MakeUp-Wash หรือ Poloxamer) หรือ Cleaning Oil (Oilsify 15 หรือ Oilsify 30) ล้าง แทน แต่หากเป็นการล้างทำความสะอาดผิวหน้าธรรมดา ใช้ Sulfate Free No-Tear Shampoo Base 10-20% แล้วแต่ระดับความสกปรกของผิว คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย novasken » พฤหัสฯ. ม.ค. 16, 2020 2:30 pm

ขอบคุณค่ะ
novasken

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง