ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามครีมบำรุงผิวหน้าค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามครีมบำรุงผิวหน้าค่ะ

โพสต์โดย qgraceworld » พุธ ธ.ค. 25, 2019 4:33 am

รบกวนช่วยดูความเข้ากันของสารค่า
ต้องการครีมทาหน้าใช้เอง
ช่วยเรื่องกระชับผิว ลดริ้วรอย ให้มอยเจอ ให้ผิวขาวขึ้นค่ะ

part A (Hotprocess 50°c)
Water 10%
Sodium Lactate Plus 3%

part B (Hotprocess 50°c)
Sensitive Cream Maker 1%
LipidSoft Lite 1%
Pure-Baicalin 0.3%

Part C
Water ที่เหลือ%
Methylsilanol Mannuronate 3%
Palmaria Palmata Extract 3%
Glycosaminoglycans Complex 2%
Wrinkle-Fill 2%
CeraTouch 1%
HydroAlgae 1%
Sym-White 1%

Part D
Encapsulated Salicylic Acid 3%

Part E
Aquamax 3% (ตัวขึ้นเนื้อ)

Part F
กันเสีย 0.7%
qgraceworld

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามครีมบำรุงผิวหน้าค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 26, 2019 8:06 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้มีลักษณะเป็น electrolyte จาก Sodium Lactate Plus นะคะ ทีมงานไม่แน่ใจว่า "Aquamax" ที่ท่านสมาชิก ใช้ประสานสูตรนี้ จะสามารถทน electrolyte ได้หรือไม่ เนื่องจากไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับสินค้านี้ แนะนำให้ลองสอบถามกับทางผู้จำหน่ายหรือทางผู้ผลิต

ในส่วนอื่นๆ ส่วนผสมเข้ากันได้ทุกรายการ ยกเว้น 3 ประเด็นนี้

1. การใช้ Sym-White ในสูตรนี้ ค่อนข้างสูง คือ 1.0% ร่วมกับการใช้ Encapsulated Salicylic Acid ซึ่งสามารถระคายเคืองผิวได้เช่นกัน จึงต้องระวังเรื่องการระคายเคือง ประเด็นนี้เป็นเรื่องสำคัญ เนื่องจากหากผู้ใช้ ไม่สามารถใช้ต่อเนื่อง เพราะเกิดการระคายเคืองผิว ก็จะไม่สามารถคาดหวังผลใดๆได้เลย แม้ว่าจะใส่ส่วนผสมดีแค่ไหนในสูตร

2.

สัดส่วนของ LipidSoft Lite อาจจะน้อยเกินไปหน่อย สำหรับการละลาย Pure-Baicalin แนะนำเพิ่มเป็น 2.0-2.5% จะชัวร์ กว่าคะ

3. การใช้ Sym-White ควรมีการใช้ Disodium EDTA 0.2% + Sodium Metabisulfite 0.2% เพื่อช่วยป้องกันไม่ให้เกิดการเปลี่ยนสีของสูตร ด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามครีมบำรุงผิวหน้าค่ะ

โพสต์โดย qgraceworld » เสาร์ ธ.ค. 28, 2019 12:22 am

ขอบคุนมากค่า เดวจะลองปรับดูค่ะ
qgraceworld

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง