ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

เกี่ยวกับ argan oil + Bakuchiol

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

เกี่ยวกับ argan oil + Bakuchiol

โพสต์โดย whalelanding » อาทิตย์ ธ.ค. 22, 2019 1:06 am

สวัสดีครับสอบถามเกี่ยวกับส่วนผสม

Argan Oil (Organic - Virgin - Deodorized)
Bakuchiol (Natural Retinol)
Dimethyl Isosorbide (DMI)

ถ้าใช้ 3 ตัวนี้มีข้อสงสัยครับ
1. ต้องใส่สารกันเสียเพิ่มไหมครับ ถ้าใส่แนะนำตัวไหนครับ
2. กรณีผสมกันแล้วสามารถเก็บได้นานขนาดไหน
3. ผมสามารถผสม โดนการใส่ขวดแล้วเขย่าให้เข้ากันได้ไหมครับ แล้วสารทั้ง 3 ตัวใช้เวลาในการผสมนานไหมครับถ้าใช้วิธีนี้
4. จะมีกลิ่นไหมครับ (กลิ่นหืน, กลิ่นเฉพาะ) หรือผมสามารถใส่กลิ่นเพิ่มเติมได้

ขอบคุณครับ
whalelanding

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: เกี่ยวกับ argan oil

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 22, 2019 1:29 am

สวัสดีคะ

Dimethyl Isosorbide (DMI) จะไม่สามารถเข้ากับ Argan Oil ได้คะ

สูตรไม่จำเป็นต้องใส่สารกันเสียคะ เพราะมีแต่น้ำมันในสูตร

หากเก็บในตู้เย็นและบรรจุในบรรจุภัณฑ์ทึบแสง น่าจะสามารถเก็บได้ 1-2ปี คะ

Argan Oil มีกลิ่นตามธรรมชาติ
Bakuchiol มีกลิ่นตามธรรมชาติ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: เกี่ยวกับ argan oil

โพสต์โดย whalelanding » อังคาร ธ.ค. 24, 2019 10:11 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

Dimethyl Isosorbide (DMI) จะไม่สามารถเข้ากับ Argan Oil ได้คะ

สูตรไม่จำเป็นต้องใส่สารกันเสียคะ เพราะมีแต่น้ำมันในสูตร

หากเก็บในตู้เย็นและบรรจุในบรรจุภัณฑ์ทึบแสง น่าจะสามารถเก็บได้ 1-2ปี คะ

Argan Oil มีกลิ่นตามธรรมชาติ
Bakuchiol มีกลิ่นตามธรรมชาติ คะ

ขอบคุณครับ ถามเพิ่มเติม

แล้วกรณี ใช้ Argan Oil ผสม Bakuchiol
1. สรุปผสมกันได้ไหมครับ ไม่เห็นตอบเรื่องนี้
2. ถ้าผสมกันได้ต้องใส่สารกันเสียไหม เพราะไม่ได้มีแค่น้ำมันอย่างเดียว
3. เห็นแนะนำว่าถ้าจะใช้ Bakuchiol ให้มีประสิทธิภาพต้องเติม Dimethyl Isosorbide ลงไป 2-3%(ในเนื้อหาที่เว็บไซต์บอก) แต่ทางทีมงานบอกว่า Dimethyl Isosorbide ไม่สามารถเข้าได้กับ Argan Oil มีสารตัวไหนแนะนำเป็นตัวนำพาสารบ้างครับ

Re: เกี่ยวกับ argan oil + Bakuchiol

โพสต์โดย whalelanding » อังคาร ธ.ค. 24, 2019 10:15 pm

ถามเพิ่มอีกนิดครับ (ถามไปแล้วแต่ไม่ได้คำตอบครับ)

4. สารข้างต้นผมสามารถรวมกันโดยการใส่สารทั้งหมดลงในขวดแล้วเขย่าได้ไหมครับ
5. Argan Oil ผมใส่กลิ่นอย่างอื่นเพิ่มได้ไหมครับ เช่น mint เป็นต้น

รบกวนตอบข้อ 1-5 ด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

Re: เกี่ยวกับ argan oil + Bakuchiol

โพสต์โดย staff » อังคาร ธ.ค. 24, 2019 10:33 pm

สวัสดีคะ

แล้วกรณี ใช้ Argan Oil ผสม Bakuchiol
1. สรุปผสมกันได้ไหมครับ ไม่เห็นตอบเรื่องนี้

ผสมกันได้คะ

2. ถ้าผสมกันได้ต้องใส่สารกันเสียไหม เพราะไม่ได้มีแค่น้ำมันอย่างเดียว

3. เห็นแนะนำว่าถ้าจะใช้ Bakuchiol ให้มีประสิทธิภาพต้องเติม Dimethyl Isosorbide ลงไป 2-3%(ในเนื้อหาที่เว็บไซต์บอก) แต่ทางทีมงานบอกว่า Dimethyl Isosorbide ไม่สามารถเข้าได้กับ Argan Oil มีสารตัวไหนแนะนำเป็นตัวนำพาสารบ้างครับ

แนะนำ Laurocapram 1% คะ

4. สารข้างต้นผมสามารถรวมกันโดยการใส่สารทั้งหมดลงในขวดแล้วเขย่าได้ไหมครับ

ได้คะ หรือแค่คน ก็ได้คะ จะสามารถเข้ากันได้ง่าย เพราะเป็นลักษณะน้ำมัน เหมือนกันคะ

5. Argan Oil ผมใส่กลิ่นอย่างอื่นเพิ่มได้ไหมครับ เช่น mint เป็นต้น

สามารถเติมน้ำหอม หรือน้ำมันหอมระเหย ได้ แต่เนื่องจากองค์ประกอบของน้ำหอม หรือน้ำมันหอมระเหย มีความแตกต่างกันในแต่ละชนิด หากพบว่ามีปัญหาการแยกชั้น ให้ใช้ Oil Blender 2% มาช่วยประสานได้คะ
staff

โพสต์โดย whalelanding » อังคาร ธ.ค. 24, 2019 11:10 pm

แนะนำ Laurocapram 1% คะ

Laurocapram ใช้กับน้ำมันได้ใช่ไหมครับ ผมเข้าไปอ่านเข้าให้ใช้กับน้ำอย่างเดียว หรือผมเข้าใจผิดครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 26, 2019 1:15 pm

สวัสดีคะ

ขออนุญาติคัดลอกข้อมูลจากหน้ารายละเอียดสินค้า Laurocapram มาให้คะ

บริษัทมีจำหน่ายส่วนผสมที่ช่วยนำพา (penetration enhancer) ดังนี้

1. Laurocapram (Water-Soluble) ละลายในน้ำ เหมาะสำหรับการนำพาส่วนผสมที่ละลายในน้ำ เป็นสารสังเคราะห์ ไม่มีกลิ่นหรือมีกลิ่นอ่อน

2. Laurocapram (Oil-Soluble) ละลายในน้ำมัน เหมาะสำหรับการนำพาส่วนผสมที่ละลายในน้ำมัน เป็นสารสังเคราะห์ มีกลิ่นอ่อน
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง