ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องสารกันเสียค่ะ ใช้กับส่วนผสมจากธรรมชาติ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องสารกันเสียค่ะ ใช้กับส่วนผสมจากธรรมชาติ

โพสต์โดย golfthebest24 » อังคาร ธ.ค. 17, 2019 9:55 am

มีสารกันเสียตัวไหนมั้ยคะที่สามารถใช้กับส่วนผสมจากธรรมชาติได้เลย เช่น ว่านหางสดปั่น มะละกอสดปั่น เพื่อยืดอายุออกไปอะค่ะ :?: :?:
golfthebest24

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องสารกันเสียค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ธ.ค. 20, 2019 6:07 am

สวัสดีคะ

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่สารกันเสีย แต่อยู่ที่วัตถุดิบ เนื่องจากวัตถุดิบสด ยังไม่ได้ผ่านกระบวนการฆ่าเชื้อ ทำให้มีเชื้อเข้ามาในสูตรมาก สารกันเสีย ไม่ใช่สารฆ่าเชื้อ ที่จะสามารถฆ่าเชื้อในปริมาณมากได้ แต่สารกันเสีย ทำหน้าที่เพียงควบคุมไม่ให้เชื้อเจริญเติบโตได้ ซึ่งในสภาพแวดล้อมดังกล่าวที่มีเชื้อมาก ไม่สามารถควบคุมได้ (หรืออาจต้องใช้สารกันเสียในปริมาณสูงมากถ้าต้องการควบคุม ซึ่งเกินกว่าที่ อ.ย. อนุญาติให้ใช้ เนื่องจากมีความเสี่ยงเรื่องความปลอดภัย)
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเรื่องสารกันเสียค่ะ ใช้กับส่วนผสมจากธรรมชาติ

โพสต์โดย golfthebest24 » จันทร์ ธ.ค. 23, 2019 1:29 pm

ขอบพระคุณมากค่ะ
golfthebest24

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง