ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามค่ะ หากต้องการเติมน้ำมันเข้าไปในสูตรที่มีส่วนผสมดังนี้

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามค่ะ หากต้องการเติมน้ำมันเข้าไปในสูตรที่มีส่วนผสมดังนี้

โพสต์โดย thelittledraco » ศุกร์ ธ.ค. 13, 2019 8:39 am

หากต้องการเติมน้ำมันเข้าไปในสูตรที่มีส่วนผสมดังนี้

Water , Dipropylene glycol , Dimethicone , Pentaerythrityl tetraethylhexanoate ,
Alcohol , Butylene Glycol , Glycerin , Trehalose , Potassium Methoxysalicylate , Behenyl Alcohol ,
Phenoxyethanol , Batyl Alcohol , Carbomer , Potassium Hydroxide , Peg/ppg-14/7 dimethyl ether ,
Xanthan Gum , Isostearic acid , Disodium EDTA , parfum , Lauryl Betaine , Ascorbyl Tetraisopalmitate ,
Betaine , Magnesium Ascorbyl Phosphate , Tocopheryl Acetate ,
Acrylates/c10-30 alkyl acrylate crosspolymer , Sodium Metabisulfite , Magnesium chloride ,
Lilium candidum bulb extract , Olea Europaea (olive) leaf extract , Calcium chloride , sodium benzoate ,
Hydrolyzed conchiolin protein

สามารถเติมน้ำมันที่ละลายส่วนผสมอื่นไว้แล้วเข้ากับสูตรได้เลย

หรือ

ต้องเพิ่มสารประสารน้ำกับน้ำมันเพิ่มคะ หากต้องเพิ่มควรเป็นสารตัวไหนและปริมาณการใช้กี่%คะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
thelittledraco

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามค่ะ หากต้องการเติมน้ำมันเข้าไปในสูตรที่มีส่วนผสมดั

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 15, 2019 9:30 pm

สวัสดีคะ

น้ำมันที่ต้องการเติม คือน้ำมันอะไร

และอัตราที่ต้องการเติม กี่ % ของสูตร คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามค่ะ หากต้องการเติมน้ำมันเข้าไปในสูตรที่มีส่วนผสมดั

โพสต์โดย thelittledraco » พฤหัสฯ. ธ.ค. 19, 2019 6:24 pm

ตั้งใจจะใช้น้ำมันธรรมชาติ อาจเป็นอัลมอนด์ออยล์ค่ะ %การใช้รบกวนแนะนำทีนะคะ
หากต้องการใช้เพื่อละลายMSH White Absorbให้ใช้ในสูตรได้ไม่แยกชั้นหรือตกตะกอนค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 22, 2019 1:00 am

สวัสดีคะ

ตั้งใจจะใช้น้ำมันธรรมชาติ อาจเป็นอัลมอนด์ออยล์ค่ะ %การใช้รบกวนแนะนำทีนะคะ

สามารถเติมได้คะ แต่อาจจะไม่ได้ปริมาณมากนัก เพราะในสูตรน่าจะมีสัดส่วนของ น้ำมัน+silicone พอสมควรแล้ว ทดลอง 3% น่าจะไม่มีปัญหา แต่มากกว่านี้ อาจจะเสี่ยงต่อการแยกชั้น

หากต้องการใช้เพื่อละลายMSH White Absorbให้ใช้ในสูตรได้ไม่แยกชั้นหรือตกตะกอนค่ะ

ไม่ต้องใช้ Almond Oil มาช่วยละลายแล้วคะ สูตรนี้มีทั้งน้ำมัน และ Ethyl Alcohol อยู่ในสูตรแล้ว ให้เติม MSH White Absorb แล้วปั่นให้เข้ากันได้เลย หากพบว่ามีตะกอนเหลืออยู่หลังจากปั่นแล้ว ก็อาจจะนำไปอุ่นซักเล็กน้อย 50-60องศา แล้วนำไปปั่นอีกทีจะสามารถละลาย MSH White Absorb ได้จนหมดคะ
staff

โพสต์โดย thelittledraco » อังคาร ธ.ค. 31, 2019 1:33 pm

จากสูตรนี้ หากเติมVitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine)ลงไปในเนื้อเอสเซนส์ประสิทธิภาพของวิตามินซีจะเสื่อมสภาพเร็วมั้ยคะ หรือควรผสมแยกแต่ละครั้งที่ใช้คะ ถ้าหากเติมได้ ควรมีสารอื่นๆเพิ่มเพื่อรักษาประสิทธิภาพของวิตซีมั้ยคะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ธ.ค. 31, 2019 3:44 pm

สวัสดีคะ

ไม่สามารถเติมได้คะ ให้แยกใช้คะ
staff

โพสต์โดย thelittledraco » พฤหัสฯ. ม.ค. 02, 2020 8:48 am

เป็นเพราะมีส่วนผสมที่ห้ามใช้พร้อมกันในเวลาเดียว หรือว่า เพราะอะไรคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 06, 2020 10:36 pm

สวัสดีคะ

คัดลอกข้อจำกัดการใช้ มาให้ จากหน้ารายละเอียดส่วนผสมคะ

Vitamin C ชนิด L-ascorbic acid ไม่ควรผสมกับน้ำโดยตรง เนื่องจากจะเกิดการ oxidation และทำให้เสียสภาพ (หากต้องการผสมน้ำโดยตรง ควรใช้ให้หมดภายใน 3วัน) การใช้ผสมในเครื่องสำอางค์ หากมีน้ำผสมอยู่ด้วย ควรเติม Ferulic Acid และ Vitamin E เพื่อลดการ oxidation (การเติม Ferulic Acid และ Vitamin E เพื่อลดการเกิด oxidation เป็นลิขสิทธิ์ของ SkinCeuticals กรุณาคลิ๊กเพื่อดูวิธี) หรือเติม Glutathione (ชนิด L-Reduced) เพื่อลดการเกิด oxidation ทำให้ L-ascorbic acid ไม่เสียคุณภาพ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง